Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Xin Góp Ý ] Poster chương trình của mình !

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Huy Ds, 8/12/14.

Lượt xem: 3,354

1. Huy Ds Thành viên cấp 1

Mình có thiết kế 1 vài poster chương trình và sự kiện cho 1 TT âm nhạc TP.HCM . Mình củng là tay mơ thôi,chưa bao giờ học 1 khóa nào về Photoshop.Chủ yếu là yêu thích nên tự mày mò . Vốn là có con bạn làm ở trong Trung tâm đó,lúc đầu nó nhờ làm một vài cái,sau thì tính tiền.Nhưng có 200k / poster (Có cả banner khổ lớn nữa) . Mà bạn bè nên giảm 50% (củng do trình tỡm quá nên ko dám đòi hỏi) . TT đó dạy âm nhạc,thanh nhạc đàn hát này nọ,chủ yếu là trẻ em (Nhí) . Nên poster hơi lòe loẹt,chủ yếu để con nít nó thích .Lần đầu làm cái này nên ko biết bố cục sao .Mọi người góp ý thẵng thắn nha.Chủ yếu là để rút kinh nghiệm . Mình củng chia tay bên đó rồi,vì tiền bạc chán quá,có mấy đồng mà đòi tới đòi lui ko trả,lèng èng lắm.Anh em ai muốn làm thì mình giới thiệu cho.hehe !
    1 vài cái làm mẫu vậy thôi,chứ củng khá nhiều. Làm thì tại nhà,chỉ email nội dung qua rồi làm theo yêu cầu thôi !
    Mọi gạch đá xin nhận hết ạ !

...
  2. theRoux

theRoux Thành viên cấp 1

quá rối bạn ơi, nhìn vào đau mắt luôn. Mình góp ý bạn nên hạn chế mấy cái text effect lòe loẹt như thế, dùng ít font lại (khoảng 1-2 font cho 1 poster thôi), text trong poster ko nhất thiết cái nào cũng đổ stroke vậy đâu :-s . Thêm nữa là bạn nên biết cái text nào chính, cái nào phụ, cái chính thì cho nó nổi bật hơn, cái phụ thì chìm bớt xuống, giờ nhìn vào ko biết nên đặt mắt ở đâu trước luôn ấy. Vài dòng góp ý cùng bạn
    Dương Đức Sơn, Huy Dsnmplela thích bài viết này.
  3. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Cùng quan điểm vs #2
    Dương Đức SơnHuy Ds thích bài viết này.
  4. trongcoi28993

trongcoi28993 Thành viên cấp 1

Cũng giống bác #2.
    Theo mình thì bạn cần xác định lại chính - phụ, chỉ làm nổi 1 hoặc 2 yếu tố trong poster của bạn.
    Font chữ ở tấm 1, 2 chưa phù hợp vì khó đọc, đường nét không thân thiện với lứa tuổi nhỏ.<dùng nhiều đường cong đi bạn>.
    Ngoài ra, tôi thấy bạn mắc 1 lỗi nữa là dùng quá nhiều họ font, nhiều định dạng chữ, điều này là không nên, vì không tạo được sự nhấn mạnh cho cái nào cả.
    Nếu là cho trẻ em thì yếu tố tối quan trọng là phải hình tượng + dễ nhìn, dễ hiểu.
    không nhất thiết quá minh họa, nhưng trong các hình của bạn, nên để các khoảng lớn hơn, các nét cách xa nhau chút<tránh bị rối mắt>, các dòng chữ nên căn lê cẩn thận, không cần cách điệu quá, không cần nhiều hiệu ứng quá đâu.<khi đi in sẽ gặp vấn đề với độ sắc nét đó>.
    Màu hợp với lứa tuổi trẻ thường nhẹ nhàng, ấm áp kiểu đỏ, vàng, cam...
    Đây là mớ lý thuyết tôi học được, góp ý với bạn, coi như ôn bài.:D
    Chúc bạn thành công nhé ;)
    FMP, gooddesignsHuy Ds thích bài viết này.
  5. Huy Ds

Huy Ds Thành viên cấp 1

Thank các bác đã góp ý,em sẻ rút kinh nghiệm lần sau !
  6. Huy Ds

Huy Ds Thành viên cấp 1

À với lại poster này khổ gần 1m nha các bạn,mình nghỉ in ra chắc củng đọc dc ^^.Nhưng công nhận thiếu căn bản thiệt :P
  7. trustnet

trustnet Thành viên cấp 2

Màu BG và font bị tệp, kích cỡ text phần thông tin hơi bi nhỏ và cuối cùng là nhiều Style cho text quá
    Huy Ds thích bài viết này
  8. Huy Ds

Huy Ds Thành viên cấp 1

Đúng là ko đưa lên đây thì ko bao giờ lòi dc cái ngu ra ! Mà ngu ko lòi ra thì ko bao giờ khôn lên dc. Cám ơn các bác nhiều :)
  9. gooddesigns

gooddesigns Thành viên cấp 1

Nhiều đối tượng và nhiều màu sắc quá lại nằm rải rác khắp nơi, không có chính phụ và điểm nhấn nên rối mắt lắm bạn ạ
  10. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

-200k poster thế này là an ủi cho bác được rồi, màu sắc hình thì như vậy là ổn, nhưng về bố cục chữ thì bác làm nát hoàn toàn và quá cứng.
    -với lại trong một poster điều kiên kị là sử dụng nhiều font ( cái này là lý thuyết được dạy thôi )
    (cái này là về quan điểm nghệ thuật cá nhân thôi hen bác) ! là 1 poster không nhất thiết phải rườm rà và quá sặc sỡ, vì như vậy người xem sẽ chả biết poster đó nói gì ! có thể làm đơn giản nhưng lại khiến người xem hiểu được nội dung poster hơn.
    -à còn một điểm nữa trong poster của bác mắc phải là quá nhiều chi tiết, rời rạc, các chi tiết trong hình tập trung thì sẽ mang hiệu quả tốt hơn :)
  11. maclife

maclife Banned

Cách bác bố trí chữ, Effect chữ ko ổn!!!
  12. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

Font nhiều và chưa đẹp
    màu nhiều và sến
    Bố cục, chính phụ ko rõ ràng

sửa dc 3 cái này thì tự khắc khá hơn nhiều
  13. Huy Ds

Huy Ds Thành viên cấp 1

Cái này củng do bên đó yêu cầu nữa.Nhưng đội ơn các bác nhiều lắm ạ,em rút kinh nghiệm lành sau.Còn non và xanh quá :P
  14. graphi tran

graphi tran Mới đăng kí

ôi thôi sao bác dùng màu lạ vậy nhìn chung không ổn tí nào quá rối đến từng chi tiết
  15. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

poster cho trẻ con nên mấy cái style chữ cần liên quan tới trẻ em nhe, đừng dùng style kim loại, thủy tinh tùm lum. Và chỉ dùng style đối với mấy nội dung chính cần làm nổi bật thôi.
    Trong 3 cái thì mình thấy cái thứ 2 ổn hơn cả về bố cục. 2 cái còn lại quá rối.
  16. DSinME

DSinME Mới đăng kí

Quy tắc của thiết kế là không lên dùng quá 3 font :D quá nhiều font và bạn chọn những font không tương phản với nhau :D màu kết hợp background không tốt làm cho phần font chữ xấu đi rất nhiều :D Đây chỉ là góp ý của em .

Ủng hộ diễn đàn