Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi về giá cả khi thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi aqu4rjus, 8/11/15.

Lượt xem: 1,847

1. aqu4rjus Mới đăng kí

Xin chào mọi người, đây là lần đầu tiên mình lập topic dù đã tham gia diễn đàn khá lâu :))
    Vào thẳng vấn đề luôn.

Mình có 1 thắc mắc từ bao lâu nay là về mặt bằng giá cả của việc làm thiết kế

Giới thiệu sơ qua, mình thì tự học photoshop, illustrator ko qua đào tạo gì cả.
    nên nói chung là k có bài bản cứ làm cắt ghép nhiều thứ thì nó thành hình.
    Mọi người có thể xem qua ở đây và thẳng thắn nhận xét, mình xin tiếp thu và sẵn sàng học hỏi.
    #flickr.com/photos/aqu4rjus/
    Thi thoảng cũng giúp bạn bè anh em làm cái này cái kia.

nhưng chính vì thế nên nhiều khi người ta mang tiếng là nhờ vả mà hành mình phải làm theo ý họ đến mệt nghỉ, cực kì khó chịu.
    Từ chối thì ko nỡ vì bạn bè với nhau, mà nhỡ nhận chả lẽ ko làm :)) tình mình cả nể :P
    Thì thi thoảng cũng có ng hỏi xem là làm thì giá cả thế nào ?
    Mình nghe thì cũng k biết phải trả lời ra làm sao :))
    Nếu bảo để làm cho k lấy tiền thì làm ra ko đúng ý họ, họ lại vặn vẹo đòi làm lại phải theo ý họ cực kì mệt.
    Nếu mà bảo lấy tiền thì ko biết lấy bao nhiêu, vì trình mình thì kém, nhỡ cầm tiền r làm ko ra sao lại cũng mệt.

Nên xin mọi người ý kiến và lời khuyên.
    Và cho mình biết (nếu có thể) về mặt bằng giá cả khi thiết kế :))
    Mình xin cảm ơn nhiều :D

...
    Louis Panda thích bài viết này
  2. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

1. Không làm free, nếu có thì khách hàng không được đòi hỏi.
    2. Bạn có thể cho khách xem những tác phẩm bạn đã làm, khách ưng ý thì làm. Trường hợp khách có yêu cầu thêm thì phải tùy tình hình mà ứng biến. Kị nhất là khách - cái gì cũng "ừ", "ờ", gật đầu đồng ý. Khách loại này thì một là cực dễ tính, kiểu còn lại chắc bạn đã biết.
    3. Trước khi làm thì thỏa thuận giá, được giá thì làm. Nhớ ứng trước 50% trong mọi trường hợp, phòng trường hợp khách bỏ của chạy lấy người.
    Về giá thì chờ các # sau :))
    Louis Pandaaqu4rjus thích bài viết này.
  3. aqu4rjus

aqu4rjus Mới đăng kí

quả là lời khuyên đáng lưu ý :D
    cảm ơn bác nhiều, có điều e vẫn chưa rõ giá rổ như nào :))
    thôi thì lại chờ các bác sau vào tư vấn ạ

Ủng hộ diễn đàn