Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hướng dẫn dùng spot removal trong Lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi khanhoangia, 21/1/15.

Lượt xem: 18,419

1. khanhoangia Mới đăng kí

ACE xin hướng dẫn mình dung spot removal để xoá một vật thể trong ảnh,xin hướng dẫn chi tiết dùm vì mình mới học.Xin cám ơn

...
  2. khanhoangia

khanhoangia Mới đăng kí

Sao không ai giúp mình vậy nhỉ
  3. Valentino Tb

Valentino Tb Thành viên cấp 2

Thằng Spot removal này nó giống thằng Spot Healing Brush trong Ps vậy
    Đầu tiên bạn chọn công cụ Spot removal (thông số tùy bạn chỉnh cho phù hợp nhé). Bạn có thể dùng nó bằng cách xóa 1 điểm bằng cách chọn size phù hợp rồi click lên điểm đó thôi, như ví dụ dưới ảnh của mình là mình click vào điểm 1 (điểm này trước đó là mụn) sau đó Lr sẽ tính toán và chọn vùng tương đồng nhất với vùng (1) mình vừa chọn và nó nhận thấy tại điểm (2) trong hình là tương thích nhất, rồi nó thực hiện việc bạn muốn thôi. Đôi khi cái vùng bạn muốn remo..nó đi mà nó không phải 1 điểm mà là 1 vùng hay 1 đoạn thẳng thỳ bạn cũng làm tương tự nhưng thay vì click vào 1 điểm rồi thả tay ra thỳ bạn click điểm đầu + giữ chuột và rê cho hết vùng muốn remo...sau đó mới thả tay ra, khi đó, Lr sẽ tính toán vùng tương thích với cái vùng bạn vừa chọn để gán vào. Đương nhiên là vùng càng lớn thỳ sai xót càng nhiều :)
    Thằng Spot removal này hơn thằng Spot Healing là ở chỗ, Khi mà Lr nó tính đc vùng tương đồng thỳ nó sẽ hiện luôn trên đó cái nơi tương đồng đó, để làm gì? Để bạn có thể thấy nếu Lr nó chọn vùng ko đc ưng mắt bạn lắm thỳ bạn có thể di chuyển cái vùng đó sang vùng khác thích hơn, hợp hơn, đẹp hơn...bằng cách bạn click chuột vào cái vòng (2) + giữ chuột và di đến nơi bạn muốn nó....
  4. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên cấp 2

video hướng dẫn của Piter Phan rất dễ hiểu
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn