Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hướng dẫn tách nền ra khỏi hình (Giữ nền, bỏ hình)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi kid1110, 3/2/15.

Lượt xem: 2,474

1. kid1110 Thành viên cấp 1

Chào các bạn,

Mình đang tập tành PTS, và tâp mục đích là để cho làm mấy icon iOS của mình thôi.

Mình hay gặp các bài hướng dẫn tách hình ra khỏi nền (Nhưng là lấy hình, bỏ nền). Chưa gặp bài nào bỏ hình lấy nền cả.

Mình có tấm hình sau:

Rất mong các bạn hướng dẫn mình cách lấy hình nền bỏ hình chính mà vẫn giữ mọi chi tiết, màu sắc của nền.

Xin chân thành cám ơn.

...
  2. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Cách 1: bác chấm hút (phím tắt i) ở 2 vị trí mảng màu rồi kéo Gradient.
    Cách 2: nhấn phím C mở công cụ crop > kéo giản khung hình > nhấn M đánh dấu 1 phần mép ngoài rồi dup layer lên > ctrl + T rồi kéo đều hết như hình dưới rồi merge 2 layer đó lại, rồi dùng công cụ path tool (phím j) bao quanh rồi kéo ra vị trí vừa giản rồi crop lại đúng như cũ là xong lúc nãy là xong.
    sontung90, kid1110Hoang_Rau thích bài viết này.
  3. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

Cách 1: Gradient Tool (G) hút 2 mã màu đầu và cuối của hình, kéo Gradient theo chiều dọc (giữ Shift) tương ứng với mã màu vừa hút.
    Cách 2: Vùng chọn (M) khoanh vùng chọn từ trên xuống 1 bên rìa background (không chọn vùng chứa hình ảnh) > Ctrl + T > kéo cạnh vùng chọn che lấp hình ảnh > Enter.
    kid1110Hoang_Rau thích bài viết này.
  4. Hoang_Rau

Hoang_Rau Thành viên cấp 1

thớt không thank mai kia không ai giúp đâu :v
  5. photobaochi

photobaochi Mới đăng kí

GIỮ NỀN BỎ HÌNH
  6. kid1110

kid1110 Thành viên cấp 1

HL.Thanh, aphj520,

Cám ơn 2 bạn, mình sẽ nghiên cứu sẽ học cách 2, cách 1 là do hình quá đơn giản nên có thể dùng Gradient Tool. Nếu nền nhiều màu phức tạp làm sao dùng đc.

Hoang_Rau

Đâu phải nhấn nút "Thanks" là cám ơn đâu bạn. Nhiều khi không cần nhấn nút "Thanks" lại nhớ ơn hơn đó (4rum và ngoài đời cũng thế thôi).

Edit, mình làm như hướng dẫn bạn HL.Thanh làm đc những nền đơn giản, nhưng những nền nhiều màu nhiều đường kẻ ngang dọc mình vẫn chưa làm đc.
  7. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

kid1110 thích bài viết này
  8. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

9. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

hình của bạn đơn giản mà:
    1. mở khóa layer bg
    2. Ctrl + J
    3. lấy bất kì công cụ chọn vùng nào khoang cái ảnh kim cương lại
    4. M >> chuột phải >> Content aware (100%) > OK
    5. Done!
  10. kid1110

kid1110 Thành viên cấp 1

Cám ơn các bạn đã hướng dẫn,

Chắc các bạn cũng hiểu mục đích của mình. Mình dùng iPhone, đang sử dụng Theme Elite8 (Các bạn cứ cho là Theme A), và sau khi Theme A hoàn thiện, người ta sẽ ra Theme AfterHours (Hình dạng y chang, chỉ là đổi màu nền của icon thôi).

Bạn nào dùng iOS 7 và thích Theme sẽ hiểu nó đẹp cở nào, vì mình không thích đợi tác giả ra bản cho iOS 8 nên tự học PTS để tự làm cho mình.

Vì thế mình mới học PTS để tự mình có thể làm đc mà không phải đợi hay phụ thuộc người khác.

Sau khi đọc hướng dẫn các bạn mình đã làm đc

Chân thành cám ơn các bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/2/15
    namnh94 thích bài viết này
  11. NguyễnMinhKhang

NguyễnMinhKhang Thành viên cấp 1

Vãi cái hình ví dụ của thánh =))
  12. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

vãi cả ảnh, ảnh vầy thoi mình té, bạn nhờ người khác đi :|
  13. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Đang ở công ty, nhìn chằm chằm vào hình này để hướng dẫn bác, sếp thấy lại tưởng em xem XXX
  14. namnh94

namnh94 Thành viên cấp 1

klq nhưng bác có link full ảnh kia ko :v
  15. kid1110

kid1110 Thành viên cấp 1

Các bạn hướng dẫn mình lấy hình cục Pin và cái phít cắm ra với.

Mình lấy ra xấu quá

Hình gốc

Hình mình tách ra, nhìn xấu quá

16. Linh Means

Linh Means Thành viên cấp 2

17. kid1110

kid1110 Thành viên cấp 1

Thanks bạn Linh Means, bạn tách đẹp quá, mình tách nhìn lem luốc quá hic.

Thành quả, đẹp quá.

Chỉnh sửa lần cuối: 4/2/15
    Linh Means thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn