Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin trợ giúp] Em mới học 3dsmax mong được hướng dẫn làm normal bump cho high poly ạ!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi Stobborn, 14/2/14.

Lượt xem: 3,869

1. Stobborn Mới đăng kí

Hi các anh chị em!
    Tình hình là e đang tự học 3dsmax, muốn làm normal bump để giảm poly trải uv mà làm ko được, làm thử theo ví dụ trong clip này:
    thì ok nhưng khi áp dụng cho model của em thì lại ko được

Mong các anh chị em chỉ giáo ạ.

...
  2. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

Ko được là ko được cái gì ??

+ normal bạn chỉ có thể thấy được thông qua Render ( đã được áp material Normal Bump giống video ) hoặc có cài 1 số Shader Plugin như Xoliud để thấy trong Viewport .

+Ngoài ra mình còn ko thấy UV bạn sắp xếp ra sao nữa ( low Poly ).

P/S: Điều quan trọng nữa là Normal Bump bạn làm cho Low poly, để nó có thể tả được chi tiết gần giống với High Poly mà ko cần tốn nhiều Poly. Chứ Normal Bump cho High poly như tiêu đề thì mình cũng bó tay ;))
  3. Genon

Genon Mới đăng kí

Bạn có link down 3DSmax k vậy cho mình xin với. Link gốc trên diễn đàn bị hỏng mất r :(
  4. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

Google: 3dsmax Torrent, hoặc ra quán mua cái đĩa 3Dsmax cho lẹ.
  5. 3dmove

3dmove Mới đăng kí

Video tut bạn up lên rất đơn giản, nó không đúng với cái áo bạn đang làm, trước tiên bạn nên trải UV cái áo low trước vì khi render Max sẽ dựa trên đó để tính toán lồi lõm. Sau đó trong Projection bạn sẽ còn phải thao tác để Low bao trọn Hi poly, nếu không các điểm ánh xạ của Hi sẽ không có điểm tham chiếu. Đây là 1 bản test của mình
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Ủng hộ diễn đàn