Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn chọn mua máy ảnh Nikkon D90 và D7000

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi titam, 18/7/13.

Lượt xem: 8,361

1. titam Thành viên cấp 4

Xin chào mấy bác. xin tư vấn giúp em về 2 con d90 va d7000 ạ. em đang múôn mua 1 con nhưng không biết 2 con này có hơn kém nhau nhiều không ạ. xin cảm ơn mấy bác trước ạ. :)

...
  2. WolfyStushi

WolfyStushi Thành viên cấp 1

Em đang xài D7000 đây bác, có 1 anh trong hội em đang xài D90, theo em thì bác nên mua D7000 vì thấy D90 chụp nước màu lên ko đc đẹp nữa (í kiến cá nhân)
    ngohuyhoang thích bài viết này
  3. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Có điều kiện thì lên hẳn D7K1 đi bạn, hiện mình cũng đang chụp D7K thấy cũng khá OK, D7K1 nâng cấp lên chụp đẹp hơn nữa :D
    ngohuyhoang thích bài viết này
  4. ngohuyhoang

ngohuyhoang Thành viên cấp 2

D7k cũ giờ khoảng bao nhiêu vậy các bác, e mới tập, nghe nói D90 dễ chọn lens nên định mua làm máy đầu tay :(
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

D7k cũng có motor lấy nét trong mà :-?
  6. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

ngohuyhoang D7K giờ tầm 16TR, D90 khoảng 12TR, bắn khác hẳn nhất là trong điều kiện thiếu sáng, ISO D7K khử tốt hơn, màn trập tuổi thọ tốt hơn, BODY bền hơn, chất ảnh tốt hơn:D Mình đã bắn thử D90 trước khi mua DSLR và quyết định UP D7K,... Giờ chỉ thèm thuồng FF D800 và dàn lens còn mấy cái khác không bàn tới :D
  7. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

về bản chất 7k và 90 chả khác j nhau vì cùng Phân Khúc SEMi-STANBY của Nikon.
    Ưu điểm của D90 so với D7k là giá rẻ hơn.
    Nhược: D90 bo nhựa xương Hợp kim. Còn 7k là Xương hợp kim và ốp hợp kim nên 7K có cảm giác bền hơn. nhưng bù lại 7K sẽ nặng hơn, to con hơn (cụ thể là dày hơn).
    7K là đời sau, được thừa hưởng một số tính năng từ D700 nên khử noise tương đối tốt hơn so với D90 (nhưng thực sự không cần thiết vì hiếm khi chụp với ISO >800).

Ngoài ra về điểm nét, tốc độ lấy nét, soft nét thì đều hao hao như nhau. Nói chung Semi vẫn không nói chuyện vs level cao hơn về khoản này được.
    Nếu thích chất màu nịnh gái kiểu Canon thì nên thử D90. Còn muốn màu lạnh hơn thì D7k.
    (cảm biến của D90 lên màu ấm rất tốt, nịnh màu. Khi kết hợp vs 1 số ống màu ấm như kiểu 18-70, 50 1.4D, 70-200VR thì rất ok).
    (cảm biến 7K thì lạnh hơn, ăn xanh gud, chụp lanscape nịnh trời, nước, cây cỏ. Nhưng chụp mod không cẩn thận và chưa quen WB dễ bị cảm giác ăn xanh - mod tái).
    1 số ng cho rằng 7K nét không bén và dễ soft hơn D300/s và D90 nhưng D300/s thì hoàn toàn khác. Còn D90 và 7K ở khoản bén, tốc độ nét và độ nét cũng hao hao nhau đồng thời phụ thuộc chất ống gắn lên nữa.
    Nếu đủ tiền chơi 7K-7K1 chả có j ngại mà không sờ vào D300 - D300s
    mindnie, QuanthanhtieuSwaggg thích bài viết này.
  8. ngoclinh93

ngoclinh93 Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn