Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn mua máy ảnh để thỏa mãn đam mê chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nghỏe cue tỏi, 9/5/13.

Lượt xem: 5,380

1. nghỏe cue tỏi Thành viên cấp 1

Các bác có xin tư vấn cho e việc mua máy ảnh với ạ. Hiện e có tầm 15 đến 18 triệu thì nên mua máy ảnh gì ạ. E học báo ảnh và mong muốn học về ảnh nhiều hơn, vậy các bác cho em xin tư vấn e nên mua máy ảnh gì với ạ. E không biết mua máy nào cả ạ, nhìn máy nào cũng thích nhưng em không biết mua máy nào cho phù hợp cho việc học hành và sở thích chụp ảnh của bản thân. Xin các bác cho e lời tư vấn với ạ.

...
  2. megathuan

megathuan Thành viên cấp 2

học báo ảnh là học gì nhỉ :-?, mà học cái liên quan tới ảnh thì ng ta kô tư vấn cho à o.0

bạn phải cho bik mình chụp về chủ đề nào rồi mới lựa lens tới lựa body chứ ^^
    nghỏe cue tỏi thích bài viết này
  3. nghỏe cue tỏi

nghỏe cue tỏi Thành viên cấp 1

megathuan mình học báo ảnh, chuyên chụp ảnh ý bạn. mình thích chụp ảnh và muốn học sâu về ảnh ý bạn. Mình có xem máy canon 60D rồi có được không bạn nhờ.
  4. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

nghỏe cue tỏi: ^^ Bạn học báo ảnh thì 60D là 1 con máy khá tốt để khởi đầu đấy bạn ạ. Nếu không muốn nâng cấp nhiều, và đáp ưng tiêu chí của phóng viên ảnh mình nghĩ bạn nên dùng 7D. Tốc độ chụp nhanh hơn 60D rất nhiều. Chất ảnh thì same same nhau ^^. Nếu bạn cần hỏi gì thêm thì post vào topic này nhé, mình sẽ tư vấn cho.
    http://forum.vietdesigner.net/threa...-va-cac-van-de-lien-quan-den-nhiep-anh.23364/
  5. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

5D + 50 1.8II
  6. nghỏe cue tỏi

Trung Kiên cái đó đắt thế mình không có đủ tiền bạn ơi. :((
  7. nghỏe cue tỏi

Jucker bạn có thể tu vấn giùm mình sao chọn máy đó được không bạn.
  8. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

nghỏe cue tỏi: 5D+50f1.8 giá chỉ tầm 20tr thôi bạn, không phải quá đắt đâu, nhưng tìm được máy còn ngon thì cũng khó ^^. Mình tư vấn bạn dùng 7D vì các lí do sau:
    + Tốc độ chụp ảnh nhanh.
    + 39 điểm lấy nét.
    + Tốc độ xử lí ảnh nhanh, 2 chip digic.
    + Weather seal tốt hơn.
    - Các yếu tố trên đảm bảo cho một phóng viên ảnh hơn, như thế bạn sẽ không phải quan tâm đến việc đổi body nữa, mà dùng tiền đó mua lens ^^ và 1 con pns nữa đi cùng.

* Mình cũng tư vấn nhiều người mua 60D rồi :D Nó cũng đáp ứng được hết nhu cầu nghề của bạn, chất ảnh đẹp. Nhưng về sau nếu cần chụp tốc độ nhanh thì sao :). hehe ^^ Mua 1 body đáp ứng hết nhu cầu, và có thể gắn bó lâu thì có lẽ tốt hơn.
  9. nghỏe cue tỏi

Jucker oa vậy ạ. 7D thì tầm bao nhiêu vậy bạn.
  10. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

11. nghỏe cue tỏi

Jucker cảm ơn bạn nhé. cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình. mình đã add face có gì xin được làm phiền nữa ạ. :)
    Jucker thích bài viết này
  12. megathuan

megathuan Thành viên cấp 2

nếu bạn chụp ảnh phóng sự thì fải mua lens zoom cho nó tiện và cho quen :D,

mà học về chụp ảnh thì phải đầu tư dài dài, khuyên bạn nên nâng cấp tài chính mới đc ^^

combo 7D , 60D kit + 50 1.8 là ổn rồi :D
  13. nghỏe cue tỏi

megathuan thế á, mình cũng không biết nên mua cái nào, tiền thì nhiều nhất có được chỉ có 18 triệu thôi. huhu. phân vân quá
  14. iamkend9x

iamkend9x Thành viên cấp 1

Bạn cũng giống mình ở khoản kinh phí . Xin mẹ tiền mua máy. Bản thân thì có 6tr gom góp được ( 60% là mẹ cho ) rồi xin mẹ thêm nữa 11tr . Là được 17 củ. Mua 5D1 với 7D Thì không đủ tiền @@ mà xin thêm thì hãy quên đi con ạ :))
    Mình mua được con canon 60D với lens kit 18-55 .
    Mấy ngày sau đẹp trời lại xin thêm tiền mua cái lens fix 50 1.8.
    Mình khuyên bạn nếu không đủ kinh phí thì mua tạm canon 60D là thỏa mãn niềm đam mê ^^
    nghỏe cue tỏi thích bài viết này
  15. nghỏe cue tỏi

iamkend9x ờ ờ đúng đấy, bấy nhiều tiền xin còn khó nữa là, 50 1.8 thì bao nhiêu vậy bạn
  16. iamkend9x

Mình mua ở Vọng Đức là 2tr250k .
  17. iamkend9x

Quán gì gì mình cũng quên rồi. Mình mua máy ở quán đấy nên cũng ko tham khảo giá ở mấy quán kia. Mua cùng 1 quán cho tiện đường hỏng hóc còn dễ bảo dưỡng.
  18. nghỏe cue tỏi

iamkend9x thế à, c mua máy ảnh học hay là để chụp ảnh vậy
  19. iamkend9x

Mình mua với mục đích để chụp ảnh gia đình , bạn bè , những lần đi chơi. Với thỉnh thoảng vác máy đi chụp loanh quanh vì sở thích thôi bạn ạ. Nói chung chưa phải là mua để làm ăn @@ tại vì mình cũng là gà thôi.
    Mình cũng mới mua máy được tầm hơn 1 tháng thôi . Tại vì lúc ấy mới gom được tiền lại. Chứ mình nuôi lợn đất để mua máy tan tành giấc mộng 2 lần rồi . Mỗi lần đập lợn được khoảng 3 4tr mà lúc ấy xin mẹ tiền thì ồ nâu ... Bán acc Game được 5tr cũng VietNamebay... @@ mà lúc đấy chỉ ước mơ con Canon 50D thôi . 60D lúc ấy phải >20tr con số ấy xa vời với mình lắm . Mình cũng hay lên xem giá con Canon 60D . nó giảm mỗi tháng mà lòng sung sướng :)) nên lại có ý chí để dành tiền mua 60D.
  20. iamkend9x

À. Mình cũng mua máy về để học. Tại vì năm thi vào trường skđa khoa quay phim. Nhưng khi thực hành lại bằng máy phim @@

Ủng hộ diễn đàn