Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn về vấn đề lens bị rễ tre

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Susami, 14/6/15.

Lượt xem: 12,159

1. Susami Thành viên cấp 1

Các bác có kinh nghiệm trong việc này đi qua topic xin cho em vài lời khuyên ạ. Chả là em để lens (70-200 f4 IS) trong tủ hút ẩm nhưng lại ko để ý nó ngừng hoạt động. Một thời gian sau lôi ra thì lens bị lên rễ tre ở thấu kính sau. Search trên mạng thấy các bác bảo cho lens tắm nắng hoặc dùng đèn UV để khử rễ tre (chấp nhận giảm độ bền một chút) được, em ko biết có nên áp dụng cách này ko? Vì thực sự em ko muốn phải đem lens đi lau ạ.

Bác nào có kinh nghiệm cho em ý kiến với. Em cảm ơn ạ.

...
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Mình cũng đang sống chung với nó lè :(( trông ngứa mắt lắm :(( nhưng mà của mình nó ko ảnh hưởng tới ảnh
  3. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Bác ơi những cách trên mình đã dùng rồi và hậu quả còn tệ hại hơn, khi mà bác phơi nắng, (chất bôi trơn) trong vòng lấy nét với nhiệt độ cao sẽ khiến nó chảy ra và làm cho thấu kính nó mờ đi, thế là càng tệ. Còn dùng UV thì tạm thời thôi, sao một thời gian sẽ bị lại. Cho nên lens bị rễ tre thì một là tìm cách tiển nó đi, chịu lỗ mà thay lens mới, hai là sống chung với lũ.

Cách cuối cùng là bung lens để khử nó thôi, vụ này tìm thợ uy tín mới được :D
    Susami thích bài viết này
  4. nhatha

nhatha Thành viên cấp 3

chúc mừng thớt sắp có lens mới :D
  5. Susami

Susami Thành viên cấp 1

giaphu_design của em thì cũng chưa thấy ảnh hưởng đến ảnh nhưng ko biết có nên cứ để thế ko ~~ dùng đèn UV xong bảo quản tốt thì có bị lại ko hả bác? Mà đem ra LBM hay chỗ nào lau được bác nhỉ?
    Gia Phú thích bài viết này
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Susami chưa ảnh hưởng thì để vậy mà sài đi, để tủ chống ẩm ở nhiệt độ phù hợp nó sẽ không phát triển thêm đâu, mà bác chiếu cũng được vì nó không ảnh hưởng gì thấu kính. Còn vụ bung ra để khử thì biện pháp đó ok nhưng đổi lại thấu kính sẽ ảnh hưởng, nó không cải thiện gì mấy ngoài mất đi các vết mốc nhưng thấu kính không trong veo nữa, cho nên biện pháp bung ra không khuyến cáo :D
    Susami thích bài viết này
  7. Susami

Susami Thành viên cấp 1

Cảm ơn bác giaphu_design các bác nhiều nhé :( đêm qua em lo mất cả ngủ. Con lens hai chục củ nên cũng xót ruột :(
    Gia Phú thích bài viết này
  8. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

nhatha nghe bạn nói mà mình xót hết cả ruột ,
    Lens của mình cũng mất cả năm mới mua đc :( từ ngày bị cứ nghĩ đến là cơm ko mún ăn
  9. nhatha

nhatha Thành viên cấp 3

phuongthustudio Mình còn dính con 70-200 f2.8 IS II . Như chủ thớt còn nhẹ chán .
    Nếu giữ gìn và sống chung với nó thì cũng chẳng sao , nhưng nói thật là ngứa mắt vô cùng nếu có điều kiện tốt nhất là cho em đi ở càng để lâu càng mất giá ...

Ủng hộ diễn đàn