Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin Xỏ] - Mong có người hướng dẫn học PTS cơ bản.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ► HN3T.Love, 31/7/14.

Lượt xem: 3,519

1. ► HN3T.Love Thành viên cấp 2

- Hi all.

Mình là newbie, đã tiếp xúc với PTS cũng 1 thời gian kha khá và trong thời gian đó mình cũng chỉ biết thêm text, blending cho text. Vậy thôi à.

Gần đây mình có tìm hiểu kỹ hơn, mày mò nhiều hơn về PTS như là bắt đầu với công cụ Gassian blur mặc dù vậy nhưng những tấm ảnh mình làm ra vẫn bị chê là " hơi bị lố " ...

Có tìm các tài liệu về PTS trên mạng nhưng đọc thấy mơ hồ lắm.

- Có Inbox hỏi người có kinh nghiệm nhưng 1 thời gian ngắn thì ngại vì là newbie nên có rất nhiều những câu hỏi và hỏi nhiều thì làm người khác khó chịu và bực mình.

- Mình thật sự muốn học PTS, Nếu ai đã từng bắt đầu học PTS như mình mà xem các tài liệu ở trên mạng thì chắc cũng hiểu cho mình bởi lẽ rất lan man :( ,mình đã mày mò thậm chí thức cả đêm để tìm Stock để áp dụng Gassian blur nhưng đều thành công cốc :(. Và mình mong ở cộng đồng design to lớn này có người có thể giúp mình học PTS, mình còn là học sinh, năm sau mới là sinh viên nên cũng không có tiền đi học ở các trung tâm nhưng nếu có đàn anh, chị hướng dẫn, dạy mình học PTS mình sẽ cố gắng giúp anh chị 1 khoản tiền nho nhỏ, thật sự là nó chỉ giúp anh chị vài buổi ăn sáng caffe thôi và mình không xem nó là học phí mà mình xem nó như là LỜI CẢM ƠN CHÂN THÀNH CỦA MÌNH ĐỐI VỚI ANH, CHỊ.

- Mình rất mong ở cộng đồng to lớn này cũng tìm được những trái tim to lớn, giúp đỡ những người có đam mê và bập bẹ bước đi như mình. Mình xin cảm ơn mọi người đã ghé 2Pic của mình và cảm ơn hơn nữa mọi người đã giúp mình.

Dưới là 1 ít bài mình làm sau khi xem qua bài công bụ gaussian

...
  2. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

;)) bạn mà ở Đà Lạt mình sẵn sàng dạy free cho bạn luôn chứ tiền gì, vấn đề nếu bạn tự học thì nên bỏ thời gian học từ đầu đến cuối cái quyển ebook, nắm được công cụ làm gì rồi hẵng theo tut ^^ cách học là tài liệu + vở học rất nhanh, siêng 1 ngày là bạn học xong thôi
    ► HN3T.Love thích bài viết này
  3. ► HN3T.Love

► HN3T.Love Thành viên cấp 2

Tiếc là mình ở Daklak.

Nhưng quyền ebook đó có thể tìm ở đâu và học vở nghĩa là sao vậy ?
  4. Vũ Phi Huân

ebook hay giáo trình photoshop bạn có thể kiếm trên mạng, người ta share nhiều lắm, học phải có vở vì theo kinh nghiệm mình thấy nó sẽ giúp bạn nhớ nhanh nhớ lâu, mặc dù thời gian bạn ghi nó hơi nản xíu.
    Cách học với vở là đọc từ trên xuống, chỗ nào biết rồi bỏ qua chỗ nào chưa biết thì đọc và ghi liền vào vở, ghi những gì bạn hiểu (chứ ko phải ghi theo kiểu học vẹt) + phím tắt nếu có (phím tắt sẽ rất quan trọng cho thao tác), cứ như vậy cho đến khi bạn nắm được gần như chắc công cụ rồi lên mạng tìm tut, bạn sẽ thấy những tut hướng dẫn dù là tiếng anh cũng sẽ trở nên dễ dàng thôi, dĩ nhiên là lúc chưa wen thì bạn chắc chắn sẽ lúng túng nhưng wen rồi thì nhìn vô hiệu ứng và hướng dẫn thì bạn chỉ cần lướt qua là làm được.
    Nếu học wen rồi thì học thủ thuật nhiều vào, cái nào ko biết hỏi, mình chắc là thời gian 1 tuần là bạn sẽ làm tương đối chắc gần như mọi thứ, vấn đề khó hơn là ý tưởng, cảm quan của bạn thôi
    ^^
  5. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Trên mạng có rất nhiều giáo trình dậy PTS,trong VDS cũng vậy.nếu bạn thích học thì mình khuyên bạn tìm tải bộ 32 giáo trình của kĩ sư Dương Trung Hiếu, các bài giảng rất hay và chi tiết,hướng dẫn từ những cái nhỏ nhất,cái quan trọng của bộ giáo trình này là giới thiệu về các công cụ trong PTS, và các mẹo nhỏ khi sử dụng chúng,bạn muốn giỏi thì bạn phải hiểu nó dùng để làm j đã.mình cũng bắt đầu đến với PTS và VDS từ đó,mặc dù mình mới xem qua 1 nửa số clip đấy nhưng đã làm được những cái căn bản rồi,sau đó bạn tìm kiếm thêm tài liệu học thêm và thực hành nhiều vào tay nghề bạn sẽ tốt lên thôi,mình tin nếu chăm chỉ ko đến nửa tháng bạn sẽ có những tác phẩm rất khác bọt so với bây giờ :3 :3
  6. ► HN3T.Love

về giáo trình và ghi chép thì sẽ áp dụng của 2# trên. Và Cảm ơn 2 Anh đã nhiệt tình giúp đỡ
    Nhưng vẫn mong có người tư vấn trong quá trình học bởi có gì cứ lập TOPIC làm loãng 4Rum quá.
  7. nguoi di ngang doi toi

nguoi di ngang doi toi Thành viên cấp 1

mình cũng như bạn chủ topic, đang theo các tut nhưng có những tut ở ebook thì làm theo thì dc mà lại không hiểu vì sao phải làm như thế.... nói chung là mình thấy theo môn này cần phải có một sư phụ bên cạnh để có thể hỏi những cái mình không hiểu. :D
  8. Vũ Phi Huân

^^ gom luôn 1 lần rồi hỏi
  9. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Hỏi ở đây đi cho đỡ loãng topic
  10. ► HN3T.Love

#7 cũng na ná thế đấy ;)
    #8 có thắc mắc là mình lại muốn hỏi ngay cơ @@
    nguoi di ngang doi toi thích bài viết này
  11. Vũ Phi Huân

nguoi di ngang doi toi ko cần, trước đây mình cũng có sư phụ bên cạnh, nhưng ko bày cho mình nhiều, nói chính xác là tự tìm hiểu 99.99%, lúc đó mình cũng oán lắm sao ko dạy cho mình đàng hoàng, nhưng sau này thì hiểu ra vấn đề, có sư phụ bên cạnh chẳng qua là để cho bạn yên tâm thôi, nhưng mà mặt hại là khả tự năng nghiên cứu, tư duy sẽ bị hạn chế, sau này muốn học 1 phần mềm mới sẽ rất khó khăn để học.
    -> tự học ko ỷ vào người khác, cho dù bạn có đi học trường đàng hoàng thì cũng thế thôi
    NHD thích bài viết này
  12. ► HN3T.Love

đúng thật ;). Đúng là có SP bên cạnh cho an tâm thôi còn mình tự tìm hiểu là chính.
  13. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

https://www.youtube.com/user/cafedongduong
    hữu ích lai cho em cái-like ở đây chứ không phải youtube nhé- câu like tí, bác nên chọn bộ CS3 cho cơ bản. chán chê thì lên luôn CS5 nhá, hứng nữa thì CS6.
    Có gì không hiểu inbox minhf mình giải thích cho.
  14. stun_stakura

stun_stakura Thành viên cấp 2

Mình cũng đang chập chững học, nhưng phang thẳng cs6. Liệu có ổn k mấy bác @@
  15. ► HN3T.Love

TKS A hùng Trước ;))

E Phang thẳng CS6 rồi ;)
  16. Vũ Phi Huân

;)) bạn nào có điều kiện thì chơi thẳng CC học cả chức năng mới luôn
  17. ► HN3T.Love

bữa sài XP SP2 bị lỗi PTS ức quá cài win7 luôn ;)

cái CC đó khác gì PTS ko nhỉ
  18. Vũ Phi Huân

CC kể từ phiên bản này chỉ hỗ trợ win 7 trở lên, và thêm chức năng mới, pts thì vẫn là photoshop
    tranvan.muon thích bài viết này
  19. stun_stakura

stun_stakura Thành viên cấp 2

Đừng ăn tham, cứ học chắc 1 cái đi rồi mày mò mấy cái kia sau
  20. ► HN3T.Love

ừ, thì hỏi thêm để biết thôi mà.

Ủng hộ diễn đàn