Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin ý kiến: Nên tập trung học CNTT hay Thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi vitamin_vuive, 16/5/13.

Lượt xem: 4,512

1. vitamin_vuive Mới đăng kí

Xin chào cả nhà, em mới tham gia diễn đàn 1 thời gian và học hỏi được rất nhiều từ diễn đàn. Chắc có có duyên nên tình cờ 1 lần vào fb của Vietdesigner.net thế là biết đến trang nì:D
    Em đang học năm 2 cntt ở 1 trường đh ở HN, nhưng nói thật thì từ trước đến giờ em vẫn chưa tìm được niềm đam mê thực sự. Sau khi biết đến Vietdesigner, em bắt đầu tìm tòi và tự học sử dụng photoshop và ngày càng thấy thích thú với việc thiết kế logo, chỉnh sửa ảnh... (hiện tại em cũng có 1 vài tác phẩm chibi vẽ bằng pts tặng bạn bè. :) )
    Thực ra việc học ở trường của em cũng khá tốt, nhưng đó là thói quen học hành có trách nhiệm của em chứ em hoàn toàn không có hứng thú, đặc biệt là viết code. Em đang hoang mang không biết mình nên tiếp tục học hành chăm chỉ hay bỏ bê học hành để chuyên tâm học thiết kế?
    Em muốn xin ý kiến của cả nhà. Và em muốn hỏi là liệu em có thể thực hiện được cùng lúc 2 công việc đó không? Vì thực sự em cũng lo sau khi tập trung học thiết kế mà khả năng có hạn thì biết làm gì trong tương lai?! Nếu học được thì em nên bắt đầu học thiết kế từ đâu? Như thế nào? (Hiện tại em chưa biết nhiều về nghề thiết kế logo, đồ họa...)
    À, em là girl ạ. Cảm ơn cả nhà :">

...
    FMP, nguyenhuonggtvtpitlamgi thích bài viết này.
  2. Hạnh Anh

Hạnh Anh Thành viên cấp 2

bạn nên theo code, và tự học thêm đồ họa, vì đồ họa giờ khó kiếm việc, mình cũng đang học bên phần mềm và học thêm đồ họa,
    chúc bạn chọn đúng đường đi
    nguyenhuonggtvtvitamin_vuive thích bài viết này.
  3. Sun

Sun Mới đăng kí

mình đã học 2 năm cntt và mình đã bỏ nó để chuyển sang ôn thi và đã hiện tại đang học ở MTCN và mình cảm thấy cơ hội tìm được việc làm là không khó, mình khá hài lòng với quyết định theo đuổi đam mê của mình tới thời điểm mày, chia sẻ chút tâm sự với bạn vậy thôi, nếu có đam mê thực sự, hãy theo đuổi nó, nó sẽ không phụ bạn đâu :D
    LamPC_91, FMP, pitlamgi1 người khác thích bài viết này.
  4. New Sun

New Sun Thành viên cấp 1

lại 1 mem giống mình :|
    cũng tự mò nghịch ngợm rồi ngấm vào máu cái gọi là Thiết kế
    nhưng khổ nỗi lực học Khá - Trung bình...nên tạm chấp nhận sự thật ^:)^
    vitamin_vuive thích bài viết này
  5. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Bạn Hạnh Anh bạn học thêm thiết kế ở đâu hay tự học. mình cũng muốn đi.
    trong trường hợp của bạn mình có ý kiến thế này.
    bạn nên học tốt cái mà bạn đang học. bạn mới học năm 2. bạn có thời gian để học thêm thiết kế.
    ai cũng nói nên theo niềm đam mê của mình. nhưng bạn hãy nhìn những gì mính đang có. bạn cũng biết ngành Đồ học nói chung là 1 ngành vật vã. biết nhiều thì tốt.
    hay giỏi 1 thứ và biết nhiều thứ.
    FMP thích bài viết này
  6. Trần Nghĩa

Trần Nghĩa Thành viên cấp 2

Tớ cũng đang học cntt này, cũng đang phân vân như bạn. Theo mình nghĩ nên viết code hơn vì thú thực làm design khó kiếm việc. Đất là con đường mình định hướng :)
  7. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

mình đang học thiết kế mà sao các bạn nói làm mình nản thế nhỉ :)))
    giỏi thì ở đâu cũng có việc :)
    đừng thấy núi này trông núi nọ!
    đây là ý kiến của mình thôi!
    FMP thích bài viết này
  8. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ờ, đang học cntt, nhưng mà tự nhiên lại có thêm môn kế toán đại pháp vào làm gì ko biết @@ đáng ra của bọn kế toán chứ nhỉ... ở trên lớp toàn học mấy cái code nói hơi thô là lập trình cho mấy con chíp, như kiểu tự động ngắt chạy cầu thang máy, hoặc mấy cái code gì gì mà chẳng hề biết luôn, trong khi đang muốn học nhiều về lập trình C trở lên @@ mấy cái code ko hiểu gì hết luôn, hiểu mỗi C vì có tự mò trước rồi =..=
    Giờ cũng chả biết làm gì, máy tính thì cùi, code thì biết sơ sơ cũng cho là cùi, đồ họa thì dở dở ương ương, cũng gọi là cùi :| chắc thất nghiệp cmnl @@
  9. hungry

hungry Thành viên cấp 1

giống mình :) mình nghĩ bạn thích cái gì thì lên theo
    nếu bạn quết định thi lại cũng k muộn . . . .
    nếu bạn đam mê + 1 chút gì đó năng khiếu thì bạn nên theo đồ họa
    IT giờ cũng lận đận
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

Mình đã chuyển hẳn sang học Chăn Nuôi Trồng Trọt kể từ khi biết đến nó :x
    FMP, Hải Longtut4ever thích bài viết này.
  11. Hạnh Anh

Hạnh Anh Thành viên cấp 2

Gooner Designer mình tự học, trc giờ liên quan tới IT đa phần là mình học, có ông thầy luôn luôn theo mình là google bạn ạ :D
  12. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Mình nghĩ bạn nên theo nghề code, học Photoshop để phát triển việc thiết kế giao diện cho phần mềm cũng là 1 hướng đi tốt. UI design cũng khá thú vị mà không có rời xa việc của coder cho lắm ^^
    tut4ever thích bài viết này
  13. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

con đường bản thân mà đi hỏi người ngoài à, lỡ người nào dẻo mồm bảo bạn bỏ coder và desinger đi bán kẹo kéo bạn cũng nghe theo à
  14. tieuquayhp

tieuquayhp Thành viên cấp 2

Mình nghĩ bạn nên học code, mặc dù học vào ngu người ra :))
    Nên để thiết kế là 1 nghề tay trái thì hay hơn.
    Good luck

P.S: SV năm cuối CNTT :))
  15. KeyRoyal007

KeyRoyal007 Thành viên cấp 2

Mình năm I CNTT Cũng con gái như bạn . Bạn đã chọn nó rồi thì hãy nghĩ lại lý do tại sao bạn chọn nó nhé ! Còn mình nghĩ Nên theo code và lấy đồ họa xả stress làm thú vui nhé . Như mình nè , hôm qua ngồi trong phòng từ 12h.30 tới 5h chiều trong cái nắng oi bức của Hà Nội . Code và Code , Code hoa cả mắt , bủn rủn cả chân tay , đau cả óc .............. Và mình đứng dậy , vô nhà con bạn lấy máy ảnh chụp vài tấm linh tinh ngồi ngồi nghịch với nó :D Tuyệt vời !
  16. leduc92

leduc92 Thành viên cấp 2

Mình học 1,5 năm CNTT ở Bách Khoa, cuối cùng là bỏ đi học Web design và web development. Cũng là CNTT nhưng mà nó thực tế hơn so với lý thuyết viễn vông.
  17. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Tùy bạn thôi, cái nào bạn giỏi thì cũng ngon hết. Nhưng mình thấy bạn học design hợp hơn đấy :D Design thì lương không cao nhưng nhận dự án về làm thì cũng khá cá kiếm.
  18. Hoàng Anh Phương

Hoàng Anh Phương Thành viên cấp 1

Tùy vào trình độ và thực tế, đam mê thì cũng phải đưa tới thực tế...
    Thực tế là bạn rất thích đồ họa nhưng bạn có chắc theo nó rồi bỏ cái mình đang phải làm bây giờ là đúng?
    Mình cũng học CNTT ( Cao đẳng nghề aptech của trung tâm aptech )
    Nghe thì rõ là oai ( Cao đẳng nghề chính qui của 1 trường đại học )
    Thực tế những gì mình nhìn thấy là : Nếu bạn không tự học tập ở trường cũng như tìm hiểu ở ngoài thì kết thúc cũng chỉ là ra trường và trống rỗng ( Nếu không thì là vô số nợ nần ...)
    Mình xin đi làm thêm ở ngoài ngay từ năm đầu tiên ( cũng làm về CNTT ) và cuối năm nay ra trường ( Aptech 2 năm rưỡi ) mình thấy học ở ngoài 1 ngày nhanh và nhiều gấp mấy trong trường... Nếu không coi trọng tấm bằng lắm hoặc là học để vừa lòng bố mẹ hay chỉ là hồi cuối lớp 12 bạn chỉ muốn đỗ vào 1 trường nào đó học cho 4 năm qua đi thì bạn có thể nghĩ lại... Nhiều khi lý thuyết ở trường viển vông và mơ hồ hơn bạn nghĩ lắm, ví dụ như thay vì đưa than vào lò ngay lập tức để nó cháy thì bạn phải hiểu nguyên lý cục than cháy như thế nào chả hạn...
    Hãy làm gì mình thích và cố gắng hết mình
    FMPleduc92 thích bài viết này.
  19. Huỳnh PC

Huỳnh PC Thành viên cấp 1

Giống mình quá, đang đứng núi này trông núi kia ko biết nên chọn cái nào đang định chuyển sang học Thiết Kế :-s
  20. AnhDeoCanYeu

AnhDeoCanYeu Thành viên cấp 1

C/s kô phải cứ thích là được đâu bạn à ! và cũng kô phải cứ theo đuổi đam mê là đúng đắn và thành công ! Mình cũng đã từ bỏ đam mê đồ họa để đi theo định hướng của gia đình ! Và mình đã dần cảm thấy rất yêu cviệc hiện tại ! rảnh rỗi mình lại vào VDS để học pts :D

Ủng hộ diễn đàn