Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ZET] Trải nghiệm cùng 5D Mark III

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi ZET168, 15/6/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 8,593

1. ZET168 Thành viên cấp 2

Đam mê đã lâu, sau bao nhiêu lâu nuôi heo và xin tài trợ, cuối cùng cũng đã rước được em 5DIII về nâng cấp cho 60D. Mình xin làm 1 bài review về em FF này của Canon. Biết đâu giúp ichs được cho những ai đang phân vân chưa biết nên lên FF hay không.

Ấn tượng đầu tiên là body cầm rất chắc tay. Mình đã cầm qua nhiều máy từ dòng entry-level đến FF, nhưng đây là body đã tay nhất, hơn cả 5DII và FF mới 6D.

Thứ 2 là về 61 điểm lấy nét (Focus point), có nhiều người nghỉ rằng 61 điểm là quá nhiều (mình cũng từng nghỉ như vậy), nhưng xài rồi mới thấy rất hữu ích. Các bạn cứ tưởng tượng các dòng máy thường có 9 hay 11 điểm. Chắc các bạn hay gặp trường hợp phải chọn điểm, bấm focus, rồi dịch chuyển máy 1 chút để tạo bố cục, xong đó bấm chụp. Nhưng nếu mẫu di chuyển 1 tí, hay tay ko vững là out nét liền. Nhưng với 61 điểm, chỉ cần gạt nút xoay 1 cái là ...BÙM, ngay chóc. :)

Điểm mình thích nhất ở 5DMIII (cũng là lý do cắn răng mổ heo đi mua) đó là khử noise. Với Digic 5+, việc chụp low light thực sự không khó khăn như trước. Mình biết những ai xài Canon, kể cả 60D hay 7D đều rất ngại kéo lên ISO 800, lúc này noise rỏ rệt, nhưng với 5DIII, mình kéo lên 2000-32000, chụp tay không, vẫn không hề thấy noise là bao. >:D<

Mình sẽ cập nhật thêm nhiều tính năng về em FF này của Canon. Mình up trước mấy bức mình mới chụp tay không ISO cao, RAW, không hề photoshoped.

ISO 2000- 32000 1/80-100 indoor lens 24-105L f4
    #2 [​IMG]

#3 [​IMG]
    #4 [​IMG]

Mong được giao lưu cùng mọi người :)
    FB: https://www.facebook.com/Zet.Stifler

...
    bboy_nonoyes, Panbeo, MinhHuyPhoto4 người khác thích bài viết này.
  2. minh_chicker

minh_chicker Thành viên cấp 2

khử noise thần sầu thật :)) đang dùng D90 3 năm nay rồi, em nó số shots gần 40.000 cmnr =)) mà chưa thấy tương lai FF đâu hết cả =))

chúc mừng bác chủ có máy xịn hô hô
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

theo một số review của các photographer thì việc khử noise ở iso cao là thứ ... ko cần thiết, vì sao, vì khi chụp nếu thiếu sáng thì có flash, trang bị cái đấy còn đỡ hơn cái việc khử noise mà kết quả thì hơn hẳn, còn lại chẳng bao giờ chụp bình thường mà cần iso cao đến phi lý như vậy :D cái này là mình đọc được nhiều ng nói vậy. Nên khử noise ở iso cao chỉ là thứ để cho vui hoặc là show of về công nghệ, về mặt thực tiễn sử dụng nó thực sự ko cần thiết
    Hoàng Long Nikon, Lilbermgr thích bài viết này.
  4. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Nghe nói 6D khử noise hơn hẳn 5D3 này ý!
  5. vuhaifoto

vuhaifoto Mới đăng kí

Chém gió ác vãi . Kiểu này bác ấy chưa chụp ở những nơi cấm flash hoặc chụp trong môi trường thiếu sáng trầm trọng ( như chụp động vật hoang dã , thể thao ...) rồi .
  6. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

vuhaifoto nếu đi vào những thể loại chuyên biệt thì nó khác, nó còn đi kèm với lens hoặc đồ nghề đặc trưng để hỗ trợ. Mà mấy cái đấy là review của bọn thế giới bác ạ, ko phải của e :)) với nhu cầu dùng của chủ thớt, e nghĩ bạn ý ko cần chụp tốt ở iso cao như vậy, nhất là lên tầm iso vài nghìn.
  7. Hiwatari Kai

Hiwatari Kai Thành viên cấp 2

6D cũng cứ lên ISO cao vút vẫn vô tư bác ạ :))
  8. Eyevinz

Eyevinz Thành viên cấp 1

Mình thấy nực cười ở chỗ, test iso phải zoom 100% mới thấy chứ pác crop nhỏ xíu vậy thì con D90 của e chụp ở 3200 crop lại ảnh cũng ko có noise ih chang thôi :)
    E chưa thấy gì trong topic ngoài khoe con 5DmIII mới mua cả =))))))))))))))))))))))))
    Hoàng Long Nikon thích bài viết này
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bạn ghi thông số từng tấm hình để ae thưởng lãm đừng ghi chung
  10. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Điều kiện vãi :-ss
    Không biết bao giờ lên đc 5DIII đây :">
  11. Denis Obrian

Denis Obrian Thành viên cấp 2

Ko thấy thông số, zoom out, crop 100%, ánh sáng chính và ánh sáng ngược, so sánh cùng góc chụp. review kiều này sao đầy chất tự sứng zui nhỉ. ^^.
  12. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

hth02x1 bác nói thế dễ ăn gạch lắm, cho dù có là trích dẫn đi nữa :))
    5D3 có cái hay là màn hình cực kì lừa tình, đi chụp cho gái rồi xem ngay tại chỗ thì chỉ có mà ngất :))
  13. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Con lạy bố, bố mới là người chém gió ác vãi ấy. Bố có thấy ai đem 5D đi chụp động vật hoang dã, thể thao ko? Bố nghĩ 5DmIII thần thánh đến độ chụp được 2 cái đó à?
    Cái đáng giá nhất của 5DmIII là khả năng focus rất tốt (Đó cũng là thứ giúp Ca lấy lại vị thế hiện giờ từ Ni), ko phải ở ISO.
  14. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

mình thấy khử noise tốt cũng có rất nhiều ưu điển chứ :) ước mong ff chắc phải chục năm nữa quá
  15. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

Trung Kiên bác có thù gì với Canon hay sao mà có vẻ cay cú 5D3 thế ;))
    5D thì tất nhiên là chả ai mang đi chụp thể thao hay hoang dã cả, nhưng mà 5D3 với 6fps thì rất có thể chứ :-?
  16. Trung Kiên

xxxmoon mình chả thù hằn gì canon cả :)), mình không hề phủ nhận 5D mIII chính là máy fullframe tốt nhất hiện nay :))
    Để chụp được thể thao và động vật hoang dã thì thường 8fps mới là con số cần và đủ (nhưng dĩ nhiên càng cao cũng càng tốt). Thứ 2 nữa là máy phải có độ bền bỉ cực khủng (vì chụp 2 cái trên mình phải chụp với tần suất rất cao, mang đi mang lại nhiều dễ dẫn đến bị rơi hay quăng quật, dễ gặp thời tiết xấu điển hình là mưa hay phải vào rừng, sa mạc, bắc cực,...) do đó dòng 5D nói chung không thể chịu nổi, chỉ có các dòng pro như 1D các kiểu mới đáp ứng được thôi. Nếu bác có 5D mIII rồi lâu lâu hứng lên đi chụp mấy cái đó thì không nói, nhưng để làm chuyên nghiệp lại là chuyện khác.
    Noise tốt hơn dĩ nhiên là tốt, nhưng chẳng có lý do gì để đề cao quá mức nó như thế.
  17. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Trung Kiên

Con lạy bố sắm 1 cái hay tìm ai cho mượn 1 cái bấm thử nghía thử rồi hãy phán , canon có 2 máy cao cấp nhất hiện giờ là 5D3 & 1DX và hệ thống lấy nét của 2 máy này giống nhau hoàn toàn - 61 điểm trong đó có 41 điểm cờ rót tai cho phép hỗ trợ người chụp lấy nét ở cả 2 chiều ngang và dọc , nhưng ngược lại thì 1DX hơn 5D3 về tốc độ chụp 6/14 khung hình trên/s

Đặc biệt khi bật chế độ lấy nét AI Servo thì hệ thống bắt nét liên tục dõi theo chủ thể (AF tracking) của EOS 5D mark III còn được chọn lựa trong menu nhiều kiểu tình huống theo độ nhạy tracking sensitivity khác nhau tuỳ thuộc vào môn thể thao hay kiểu chuyển động của chủ thể:
  18. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Với nhu cầu khử noise thì 5DmIII quá đắt rồi :)) 5DmII đã là đủ với nhu cầu của bạn. Không biết là nhiếp ảnh gia hay máy ảnh gia đây :D
  19. Trung Kiên

HSP con biết, biết rất rõ, nhưng những cái đó cũng chẳng thể làm con 5DIII có thể chuyên chụp thể thao hay động vật hoang dã được, nếu được thì 1D bán cho ai =))
  20. Trung Kiên

Bonus cho HSP
    http://www.kenrockwell.com/canon/comparisons/5d-mkiii-vs-1dx.htm
    Đó là 1 trong những lý do tại sao 1Dx đắt gấp đôi 5DIII
    P/s: Động vào thần tượng 5D của các bố nguy hiểm quá, giờ con bận rồi ko tiếp các bố tiếp đc, chúc mạnh giỏi, hẹn gặp lại 1 ngày không xa[​IMG][​IMG]
    Panbeo, Hoàng Long Nikonxuangiang1011 thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn