Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Dịch] Tạo hiệu ứng calligraphic độc đáo

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi faragona, 22/6/12.

Lượt xem: 32,866

1. faragona Thành viên cấp 2

Kết quả:

Bước 1
    Tạo một file mới với kích thước tuỳ ý (ở đây là 1920x1200px). Đổ màu background với một màu thật tối (#1f1e1e).
    Bước 2
    Áp dụng Layer>Layer Style>Gradient Overlay với màu xám nhạt (#707070) và trắng. Đổi Blend Mode sang Multiply và Opacity xuống 60%. Style đặt Radial. Chắc chắn rằng màu trắng ở giữa. Tác giả dùng layer style ở đây vì ở các bước tiếp theo sẽ dùng filter lên layer này, dùng layer style sẽ tiện hơn cho việc chỉnh sửa màu sắc.
    Bước 3
    Áp dụng Filter>Noise>Add Noise với 2% Gaussian và chọn Monochromatic. Sau đó ẩn layer này đi.
    Bước 4
    Thêm text tuỳ ý. Ở đây tác giả dùng font Champignon. Bạn có thể dùng bất kỳ một font thư pháp nào phù hợp.
    Bước 5
    Tiếp tục thêm text vào canvas. Tác giả sử dụng một font khác, "Champignon Alt S...". Hãy cố gắng tạo ra liên kết giữa các chữ cái.
    Bước 6
    Tiếp tục thêm text vào. Lưu ý đảm bảo sự kết nối giữa các text. Điều này ảnh hưởng tới kết quả của các effects sau này.
    Bước 7
    Thêm một số đường uốn lượn để tăng tính thẩm mỹ cho text. Thêm swirl (nét trang trí kiểu uốn lượn) vào trước chữ A, lưu ý phải đảm bảo sự liên kết.
    Bước 8+9
    Tiếp tục thêm swirl.
    Bước 10
    Ghép các layer text và swirl làm 1 rồi convert sang Smart Objects. Làm như vậy chúng ta có thể dễ dàng chỉnh sửa chúng sau này. Vào Layer>Layer Styles>Gradient Overlay với các thông số: hồng và xanh dương cho Color, Linear cho Style, và 90º cho Angle.
    Bước 11
    Áp dụng cả Drop Shadow với thông số Multiply cho Blend Mode, 120º cho Angle, 5px cho Distance và 20px cho Size.
    Bước 12
    Tiếp tục áp dụng Bevel and Emboss với thiết lập Inner Bevel cho Style, Smooth cho Technique, 190% cho Depth, Up cho Direction, 6px cho Side, 8 cho Soften. Với Shading dùng 120º cho Angle, 30º cho Altitude. Với Highlight Mode dùng Color Dodge và màu trắng cho Color với 75% Opacity. Với Shadow Mode dùng Multiply và màu đen cho Color với 45% Opacity. Chọn Contour.
    Bước 13
    Nhân đôi text layer và kéo Fill về 0%. Bạn có thể thấy là layer trở nên trong suốt nhưng Layer Style vẫn hiện. Tắt cả Gradient Overlay. Đổi các chỉ số của Bevel and Emboss: Direction sang Down, tăng Depth lên 370%, giảm Size xuống 2 pixels, giữ nguyên Soften. Mục Shading, đổi Angle sang 145º, Altitude sang 25º. Mục Highlight Mode đổi sang Screen với màu trắng cho Color và 100% Opacity, mục Shadow Mode 0% Opacity.
    Bước 14
    Nhân đôi layer lần nữa để effect đậm hơn.
    Bước 15
    Nhân đôi layer lần nữa. Lần này sửa các chỉ số của Bevel and Emboss: Soften 1px. Highlight Mode dùng Color Dodge với 70% Opacity. Tắt Drop Shadow.
    Bước 16
    Tạo một Pattern. Mở một file mới với kích thước 40x200px.
    Step 17
    Transform background để nó có chiều ngang 20px. Fill Layer bằng Linear Gradient với màu trắng ở mức Opacities từ 100% tới 40% theo hình dưới.
    Bước 18
    Tạo pattern bằng cách Edit>Defin Pattern. Đặt tên là Stripe.
    Bước 19
    Quay lại file đang làm dở, fill một layer mới với Pattern vừa tạo.
    Bước 20
    Xoay chéo layer có pattern và chỉnh Blend Mode thành Soft Light.
    Bước 21
    Giữ Ctrl, click vào thumbnail của layer text để tạo vùng chọn. Vào Layer>Layer Mask>Reveal Selection để tạo mask theo vùng chọn vừa tạo.
    Bước 22
    Chọn tất cả các layer effect và nhân đôi chúng, sau đó vào Layer>Merge Layers, sau đó áp dụng Gaussian Blur với 10px cho Radius. Đổi Blend Mode sang Screen để tạo độ glow (toả sáng) cho ảnh.
    Bước 23
    Thêm một chút hiệu ứng ánh sáng. Bạn có thể dùng stock, brush hay thậm chí Lens Flare filter. Bạn có thể download stock tác giả dùng ở đây. Chỉ đưa chỗ Lens Flare vào và chỉnh Blend Mode sang Screen. Tiếp tục Image>Adjustments>Hue and Saturation. Chọn Colorize và chỉnh Hue cho tới khi khớp màu.
    Bước 24
    Nhân đôi lens flare và đưa nó sang chữ khác.
    Bước 25
    Tiếp tục nhân đôi layer, di chuyển và chỉnh Hue and Saturation cho khớp.
    Bước 26
    Dùng 1 stock giấy lên trên cùng. Bạn có thể download stock tác giả dùng ở đây. Chuyển Blend Mode sang Multiply.
    Hoàn thiện

Các biến thể

Download PSD file dùng trong bài

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/9/14
    Melody Coffee, MrHieu, Takaki23 người khác thích bài viết này.
  2. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

Oáp. Vừa ngủ dậy ngáp như nghiện thì đọc dc cái thớt này. Tác phẩm đây :D

PANSIÉ KIM, Luffy Mũ Rơm, sheva2296 người khác thích bài viết này.
  3. TùngSummer

TùngSummer Thành viên cấp 1

mod ơi chỉ rõ cho em cái bước 17 đc ko ạ?
    à mod có font thư pháp nào đèm đẹp thì cho em xin luôn với:)
  4. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

Bạn tạo 1 file mới có kích thước như trong hình và để nền là transparent ấy, rồi dùng Gradient tool với dải màu là từ trắng cho tới không có gì
    Chọn cái hình mình khoanh đỏ rồi bấm đúp vào 2 điểm 1 và 2 kéo màu về trắng hết, sau đó kéo gradient từ trái sang phải của background là bạn làm được như bước 17 thôi.

TùngSummer thích bài viết này
  5. DUYTRUNG

DUYTRUNG Mới đăng kí

mod ơi cho mình cái font chữ như trong tut đi
  6. DUYTRUNG

DUYTRUNG Mới đăng kí

This image is not available: khi kik vao link swirt thì nó báo như này anh ơi, xem lại hộ e nhé
  7. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

Font chữ trong hình là Champignon và Champignon Alt Swash bạn ạ. Còn cái Swirl kia chắc bị người dùng xóa rồi, bạn có thể dùng tạm Brush của mình cũng được:
    http://www.mediafire.com/?9aqupbflkl7cvyu
    Melody Coffee, MrHieu, Vô Danh3 người khác thích bài viết này.
  8. TùngSummer

TùngSummer Thành viên cấp 1

9. Vô Danh

Vô Danh Thành viên cấp 1

Tut hay quá !! :)
  10. Sakura Hoàng

Sakura Hoàng Thành viên cấp 1

k hiểu sao mình làm ngang bước 15 16 thì chữ nó bị lóa trắng một số chỗ??? bạn nào giúp mình vs
  11. wolfmoon.hust

wolfmoon.hust Thành viên cấp 1

font champignon có gõ có dấu được không mọi ng?
  12. Bao

Bao Thành viên cấp 2

noj that thj mjh rat thjk baj TUT nay... nhug ko bjk co lam dc ko... neu lam dc thj mjh se rat la zuj... vj no wa' dep'' cam on da post ^^
  13. Bao

Bao Thành viên cấp 2

nhjn dep do pan.... mjh ko lam dc nhu zj
    MrHieu thích bài viết này
  14. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

Champignon k gõ được dấu đâu bạn ạ :)
    Cám ơn nhé :D
  15. Bao

Bao Thành viên cấp 2

lam maj~ ma ko dep bang`... may caj anh' sang' nho nho lam the nao vay pac'... co faj la rander j do ko... xjn chj giao'
  16. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

đẹp đấy ..nhưng k có bao giờ làm thử :D
  17. Night_Fury

Night_Fury Thành viên cấp 1

Hình như down stock đòi tiền thì phải bạn nào có share mình với mình tks trước
  18. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

dùng brush thôi bạn ạ :)
  19. Bao

Bao Thành viên cấp 2

nếu dùng brush thì phải làm thế nào để sáng như vậy được... mình tưởng là dùng rander hoặc dow stock về rồi chọn chế độ hòa trộn cho thích hợp chứ :D ... co thể cho mình biết cách làm được không :D
  20. quynh531

quynh531 Mới đăng kí

ai chỉ cụ thể cách làm ngôi sao sáng cho mình với, tải stock về nhưng ko biết làm thế nào, brush cũng ko có hình sao

Ủng hộ diễn đàn