Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng đáng buồn về ngành thiết kế của nước nhà

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi tynguyen286, 27/1/15.

?

Bạn có thấy các logo này trùng lập ý tưởng không?

1. Hoàn toàn không

2. Chỉ là trùng lập ngẫu nhiên

3. Ý kiến khác

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.

Lượt xem: 8,587

1. tynguyen286 Mới đăng kí

Loay hoay trên Facebook thì thấy các logo này nó na ná giống nhau. Đây có phải thực trạng đáng buồn của ngành thiết kế nước nhà khi mà nó đại diện cho cả một quan hệ hữu nghị to lớn. Một sơ xuất nhỏ nhất cũng không thể chấp nhận được.

Mình chỉ muốn mọi người tham khảo và cho ý kiến, chứ mình cũng không dám phán xét ai. Điều qua trọng là các bạn hình như đã quên đi tính chất quan trọng của các logo tầm cỡ thế này.

...
    The Anh Andy, Sorral, Phạm Hữu Dư1 người khác thích bài viết này.
  2. kayznguyen

kayznguyen Thành viên cấp 1

Buồn thật :( không những thế còn có những khách hàng "hiểu biết" .. em cảm thấy chúng ta có khả năng sáng tạo tư duy cao..nhưng ra đời làm việc hầu hết bị chặn đứng ý tưởng..xoay vòng vòng với lối thiết kế cũ kĩ bị động và ăn theo do khách hàng đề ra..từ đó tạo thói quen về sau
    Shin_2011, H_TNamHoang thích bài viết này.
  3. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Mình chả biết tí gì về logo nhưng khi bộ phận khác của công ty nhờ làm thì vẫn phải làm. Họ đưa cho mình 1 loạt mẫu, chỉ lấy cái này từ A, lấy cái kia từ B, chỗ nào màu nào ghép vào với nhau, làm xong mình bảo với sếp đó là 'trông kinh thế này mà k.hàng nó thik hả anh'? Anh sếp nói 'ừ, thẩm mỹ bọn nó vậy'...
    Ng ta ko dám phiêu lưu với cái mới mà. Lại còn đòi nhanh, đẹp, rẻ, số đông thích.
    Đc cái tớ ko làm về logo nên ko thấy xấu hổ với mấy việc cắt ghép trên.
    One Top, Lê Tùng apollonet, Kanzz.Elf4 người khác thích bài viết này.
  4. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

phải chấp nhận thôi ! một phần cũng là do bản thiết kế của mình quá kém nên khách hàng không thích !
  5. BidyMay23

BidyMay23 Thành viên cấp 1

có nhiều cách giải thích, trong đó có 1 dạng: khách hàng thích logo đó, yêu cầu người thiết kế làm theo phong cách đó, do vậy có sự giống nhau.
  6. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Vấn đề nữa là kinh phí đầu tư cho logo cũng tương xứng. Nói vậy không phải quá quan trọng về tiền, nhưng sự thực thì "Có tiền thì vẫn hơn"
    ToiHocDoHoa.comTung PhamMinh thích bài viết này.
  7. Ken Than

Ken Than Mới đăng kí

Mình không phải dân chuyên thiết kế, nhưng cũng nhận làm đc 3 cái logo cho cty khách, mình muốn làm theo ý mình cũng k đc.. họ cứ thấy trên internet có cái logo nào hay là biểu mình thiết kế theo và làm khác biệt đi chút (màu sắc, chữ hoặc râu ria giống 2 cái trên).. cái logo thứ 3 mình nhất quyết làm theo ý mình và lần này khách OK.. cảm thấy vui vui và đó là 3 cái logo duy nhất mình làm
    phamducan thích bài viết này
  8. ptpaarch

ptpaarch Mới đăng kí

Tiên trách kỉ, hâu trách nhân.
    Em làm bên Kiến trúc. Kiến trúc chung của VN giờ như cứt, không phải vì ko có người giỏi, không phải vì khách hàng kém hiểu biết (mà nếu họ có kém thì đó cũng là điều đương nhiên), mà vì 10 thằng ra trường thì 9 thằng thiết kế như cứt. 9 thằng ấy thiết kế những công trình như cứt. Và chúng ta có 1 kiến trúc chung chả khác cứt!
    PTCMaster, Crzkayznguyen thích bài viết này.
  9. arg9xratay

arg9xratay Thành viên cấp 1

sếp mình cũng thế. toàn nhặt mấy cái trên mạng xong về bảo mình làm y như thế. làm xong lại bảo màu không giống trong khi cùng mã màu :(.
    lúc nào mồm cũng bảo phải thiết kế đẹp như mấy trang nước ngoài mà nhìn giống mấy cái web trong nước làm từ thập niên 90 ấy :(
    kvt911 thích bài viết này
  10. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Mình từng làm các Cty và các công việc liên quan đến thiết kề từ C.I.P đến kiến trúc, thi công và giám sát cũng như gặp khách hàng........Nhìn chung cái đáng buồn đến từ nhiều phía. Chủ yếu như sau:
    1/ Khách hàng cùi bắp: Tiền ít mà thích hít hàng thơm hay trưởng giả học làm sang hay nông dân nổi dậy là chủ yếu......Người sành việc am hiểu thì chả bao giờ hy vọng ngon bổ rẻ nên chả bao giờ thuê mướn mấy Cty ất ơ hay mấy thằng cùi bắp......
    2/ Mấy thằng thiết kế cùi bắp: Mấy thằng này học đòi làm thiết kế chứ thợ vẽ cũng có (học mấy cái khóa ngắn hạn về các soft đồ họa), học trường danh tiếng cũng có (đa phần dốt quá mà ăn may đậu được nên vào học ko nổi nên tốt nghiệp đc cũng là may mắn) học trường bá xàm bá láp cũng có rồi tự gắn lên mình mác kiến trúc sư, đì sai nơ khét tiếng.......Cái loại này thì nếp nhăn nó có hạn, nó vẽ đc làm mừng rồi, nó ăn cắp của ng ta để độ lại đc là phước đức cho ba má nó lắm rồi lấy đâu mà sáng tạo....
    Mà đã cùi bắp thì lấy đách gì cần tự trọng hay danh dự vì nó ko đạo thiết kế thì nó biết làm gì?
    Mà sáng tạo mới cần chất xám, sáng tạo thì phải trả tiền cao cho sự sáng tạo, cho công sức ng ta sáng tạo. mà mấy thằng cùi bắp ăn cắp chất xám thì đâu cần sáng tạo thì bớt chi phí thì phá giá thị trường gặp khách hàng cùi bắp thì ráp dzô đúng bài luôn...
    Tụi nó ra sức chê bai ngừoi sáng tạo, chê bai ng làm nghệ thuật thật sự để dìm hàng để giành hợp đồng.....v.v.......
    3/ Thằng chủ doanh nghiệp thiết kế (nói chung cho ngành liên quan đến thiết kế ko phân biệt là thiết kế nhà hay logo hay gì gì) cũng cùi bắp: nó coi chuyện mướn mấy đứa cùi bắp để tiết kiệm chi phí vì mướn thằng thợ vẽ rẻ hơn thằng thiết kế giỏi (là thằng có thể sáng tạo hay có ý tưởng tốt và triển khai đc ý tưởng đó) hay thuê kiến trúc sư/ designer (đúng nghĩa chứ ko phải thằng gắn mác) rồi về ăn cắp trên mạng về bùa lại rồi nổ banh trời cho đám khách hàng cùi bắp. nhờ quan hệ nó có hợp đồng, nó lời nh vì ko cần chi nh cho khâu sáng tạo nên sẽ lobby tốt hơn thì nh hợp đồng hơn....
    Túm lại thì đừng nói hết chung là cả VN ngành thiết kế đi xuống........Đâu đó vẫn còn thiết kế chân chính, vẫn còn khách hàng chân chính và chủ doanh nghiệp chân chính.....Họ đang ngày đêm góp phần âm thầm cho ngành mà ko ai để ý vì cái xấu bao giờ cũng nổi lên nh hơn, ng ta quan tâm nh hơn và cũng gây ức chế nên sẽ đc nói nh hơn nên nghĩ nó đi xuống.
    Thực tế thời kỳ nào cũng có ng giỏi ng dỡ, ng này ng kia, cái chính là chúng ta đừng thỏa hiệp cái xấu, cái tào lao, cái cùi bắp mà chung tay nâng cao tay nghề và nói ko tiêu cực, nói ko vs cùi bắp là góp phần đẩy lùi nó....
    Đừng đổ thừa khách hàng của mình toàn tào lao.........mà hãy nhìn lại mình xem tại sao khách hàng đàng hoàng hay chân chính ko tìm mình mà toàn tào lao tìm mình........
    Đừng đổ tại tiền ít nên chỉ tới thế.........Nếu tiền ít đừng làm.......để thời gian đó tìm tòi học hỏi thì tốt hơn.....ko ai ép mình làm ít tiền hay làm rẻ tiền hết mà chỉ là mình đang thỏa hiệp vs chính mình rằng mình làm chỉ bấy nhiêu thôi, ko làm thì ko có ăn....thực chất level bạn chỉ tới đó thôi.....hãy thành thật vs chính mình chứ đừng biện hộ khi đọc những dòng này của e..
    Theo cá nhân em thì Level của mình quyết định level khách hàng của mình....
    Boo Mina, kayznguyen, hkhuong.ad7 người khác thích bài viết này.
  11. coids

coids Thành viên cấp 2

Câu chuyện vẫn xoay xung quanh tiền, tiền và tiền.
    Ngày phải lo cơm áo, xoay vòng vòng với một đống việc, thời gian đâu ra mà nghĩ tới cái xa xỉ là sáng tạo.
    Uh thì sáng tạo cũng được, nhưng cũng phải xứng đáng với công sức. Bỏ ra 1tr đòi cái logo hay xyzt đấy phải đẹp, phải có sức hấp dẫn. Có thằng ngu nào đầu tư cả tuần cho khách hàng rồi chỉ để đúc túi vài đồng bạc lẻ. Trên diễn đàn thì chắc mọi người cũng gặp rất nhiều rồi, 5k/ tấm ảnh, 200k/ logo v.v.. 200k cho 3 ngày hoặc nhiều hơn thế, are u kidding me?
    Cũng là vấn đề đồng tiền, đa phần khách hàng ở Việt nam chỉ cần cho có, chứ không chịu đầu tư, mặt bằng yêu cầu thẩm mỹ cũng chỉ đến thế nên người làm cũng chỉ làm và làm đến thế.
    Và cái cuối cùng, một bộ phận dân Việt Nam có tính phong trào, không chịu tìm hiểu mà chỉ nghe, ví như đồ họa kiếm được nhiều tiền lắm, IT là kỹ sư tin học nghe oai lắm, thế nên có vài thằng học thì dốt, không đỗ được đại học, cao đẳng cũng a dua chạy theo cho oai, cho có cái bằng mà đôi khi chả biết mình học gì, làm đồ án web thì đi thuê code, làm logo thì đi xin ý tưởng, thế sau này chúng nó cầm bằng đi chạy xe ôm à :v :v
    Vì vậy, người giỏi họ sẽ vẫn làm cho các dự án có vốn lớn, freelancer trên mạng, thu nhập cao, chả việc gì phải ôm cái ao nhà cho mệt, số còn lại thì vẫn loay hoay với cái logo 200k hoặc đại loại thế, nói chung là đủ ăn, và tay nghề cũng dậm chân tại chỗ, không có ăn lấy gì sáng tạo :D. Số còn lại thì adua phong trào, học dốt, chán học, nhảy vào các trung tâm chỉ cần tiền, khỏi cần biết học viên trình độ mù chữ ở bậc nào. Nói chung là cái vòng luẩn quẩn :))
    Đôi khi mình cũng muốn sáng tạo, nhưng nhiều lúc vẫn phải ôm cái logo 200k để sống. Chắc cũng nhiều người hiểu được hoàn cảnh này :3 :3
    Kanzz.Elf thích bài viết này
  12. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

thích cho #10, ko bao h thỏa hiệp với cái xấu cái tào lao, nếu ko, từ từ mình sẽ bị biến thành nó
  13. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

Anh thấy màu này cũng được mà em :))
  14. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

Mặc dù mới ra nghề, làm designer cho 1 công ty quảng cáo lấy kinh nghiệm , " anh thấy cái băng rôn kia đẹp, e lấy cái đó thay chữ vào là được, làm nhanh đi rồi cho in, nữa tiếng nữa khách wa lấy "... Mình gắt với ông chủ, " em làm như vậy không được " và chiều nay mình đã nộp đơn xin thôi việc... Đọc được bài này thấy đồng cảm..
    kayznguyen, Zhei KentChì Than thích bài viết này.
  15. Total

Total Mới đăng kí

Ơ anh em sinh đôi ah :D. Không liên quan nhưng các bạn thiết kế nón bảo hiểm cực kỳ chất thi vào totaldonxuan.com nhé
  16. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

thấy cái hình đại diện ĐỤNG HÀNG nằm trong hàng đại biểu của bài này là ko mến rồi đó ngar...
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

Mr.Po bạn có chắc bạn là designer pro ko mà nói "mấy thằng thiết kế cùi bắp", có khi lại tự mình tát mình đấy, show cho m xem vài tác phẩm của bạn xem nào. Chuyên môn tốt nhưng khách hàng mới là người quyết định thiết kế của bạn có đáp vào sọt rác hay không. Thực trạng thiết kế của vn thì đúng là loạn vì toàn phải làm theo ý sếp và khách hàng, m từng đọc 1 bài tâm sự của designer nói thiết kế xong không dám nhìn lại tác phẩm của chính mình nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/1/15
    kvt911, hkhuong.adNhut Minh thích bài viết này.
  18. tynguyen286

tynguyen286 Mới đăng kí

Vấn đề lớn nhất vẫn ở cái tâm của nhà thiết kế.
  19. Vũ Văn Nhàn

Vũ Văn Nhàn Thành viên cấp 1

mình thì không dám phán xét những logo trên . nhưng mà có 1 thực trạng là khách hàng bây giờ cứ nhìn thấy 1 cái logo nào đẹp rồi bắt thiết kế giống kiểu như thế đó .
  20. PTCMaster

PTCMaster Thành viên cấp 1

Nghệ thuật là một sự sao chép có chọn lọc ah! :))

Ủng hộ diễn đàn