Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bác giúp em với ..sensor bị bẩn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi kevin198788, 21/3/13.

Lượt xem: 7,178

1. kevin198788 Thành viên cấp 2

chẳng là vừa rồi e chụp đưa máy lên trời ....khép khẩu ở f13 thì phát hiện ra sensor nó bị bẩn như hình dưới ....vệ sinh máy đủ kiểu mà vẫn còn 1 vết nhỏ ở dưới góc hình , cảm giác rất khó chịu ...các bác có thể tư vấn thế nào để hết không..em vệ sinh bằng ống hút bụi ..thậm chí dùng khăn mềm và nước vệ sinh ống kính lau sensor rồi..nhưng vẫn không hết cái vết này...

...
  2. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nhổ nước bọt vào và lấy đồ rửa chén chùi là sạch ;))
    nhatanh181 thích bài viết này
  3. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

L-) bác giúp thì giúp đàng hoàng giúp e với ....đang ức chế lắm còn gặp bác đùa nữa :(
  4. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nếu xài Canon, đem thẳng ra LBM chỗ Trần Hưng Đạo cho nó vệ sinh. trăm mấy -200k thì phải
    Nikon thì ghé sang bên Hồ Tùng Mậu hay j đó quên rồi.
    Có chắc chắn là bụi hay bẩn không?, bụi bẩn thường dạng chấm chấm vệt vệt chứ ít khi thành đường như thế.
    Coi chừng xui xui xước sen do ngứa tay chọc phá hoặc tự vệ sinh ko đúng kĩ thuật
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

àh quên, có chắc là do Sencor ko?
    Có khi do ống kính cũng nên.
    tháo ống gắn sang máy khác test xem. Nếu không có kinh nghiệm soi ống ktra rễ tre mốc
    Tháo ống, đậy nắp che body . ISO 800 phơi 10s
    Sau đó ISO 200, 500 j cũng đc chụp với tốc khoảng 1/20 2 tấm liền (nhớ đậy nắp body ko cháy Sen lại bảo chỉ dại).
    Lấy thành phẩm 2 tấm đen thùi lui đó quăng lên đây (file Jpeg nhé và nhớ CẤM BLEND MÀU DƯỚI MỌI HÌNH THỨC) =))
  6. kevin198788

ôi giời..vấn đế là thay cả chục cây lens rồi ấy chứ...hình như có sơi lông mi nó mắc trong đó cũng nên :)) chỉ bị khi khẩu càng to thì nó hiện càng rỏ ( ban ngày ) còn phơi sáng thì hoàn toàn không có
  7. hazoboy

hazoboy Thành viên cấp 2

lạ nhỉ...bạn để khẩu nhỏ thì mới ra rõ như thế chứ.
    bụi này chắc bám chặt vào sensor rồi...nhìn vậy chứ trên sensor nó nhỏ xíu..mình còn bị hơn thế kia nữa...dùng tăm bông lau khô nhẹ là hết :)
    Barcelona thích bài viết này
  8. kevin198788

\m/ có một sợi lông mi nhỏ nó rơi vào sensor bác ạ ....em đã ra zshop cho người ta mần và đã ok ....hehe
  9. iamkend9x

iamkend9x Thành viên cấp 1

thao tác rất đơn giản là => ngâm nước :*
  10. hazoboy

hazoboy Thành viên cấp 2

khó quá thì ra tiệm thôi...còn tự lau được thì cứ lau..đời còn dài..bụi còn nhiều :)
  11. La Diable

La Diable Thành viên cấp 1

Lock mirror up và cố gắng xác định vị trí của nó trên sensor rồi lau thôi bác ợ, cái này chắc là xơ vải, bé quá mắt thường nhìn khó lắm
    Nói chung bác lau xong còn có một vết thế kia thì cũng công nhận là giỏi =))
    Mà bác lau cố gắng xài loại vải nào ít xơ ý, nghiêm cấm dùng giấy :|
    kevin198788 thích bài viết này
  12. kevin198788

:) uh ..mình dùng khăn của bộ vệ sinh luôn mà ..chắc do sơ xuất để lọt phải 1 sợi nhỏ ^^ hì ..

Ủng hộ diễn đàn