Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Laptop vẽ sketchup bị giật.. nâng cấp RAM có cải thiện dc ko?

Chủ đề thuộc danh mục 'Sketch Up' được đăng bởi change.kt23, 2/3/17.

Lượt xem: 18,549

1. change.kt23 Mới đăng kí

tình hình mình đang theo học sketchup. nhưng máy mình chỉ có cấu hình core i5 6200u + ram4G. render mình ko mong muốn nó nhanh vì cấu hình nó chỉ có dc vậy? nhưng mình chỉ muốn các thao tác khi vẽ Sketchup dc mượt mà hơn thôi. liệu mình mua thêm cây RAM 4G gắn thêm vào nó có cải thiện dc các tác vụ như mình ns ko vậy??? mọi người ai có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến... thanks nhìu

...
    FMP thích bài viết này
  2. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

Nếu máy bạn có card VGA rời thì nâng ram lên sẽ bớt giật. Còn nếu mà card onbroad thì nâng lên cũng vẫn giật như thường. Chỉ đỡ được phần nào đó thôi. Thêm nữa bạn cũng nên mua thêm ổ SSD gắn vào sẽ giúp máy chạy mượt hơn. Render cũng nhanh hơn.

Đề xuất là nâng lên thành Ram 16GB + SSD 120GB or SSD 250 GB
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/3/17
    FMP, thanhkieuchange.kt23 thích bài viết này.
  3. Trần Bá Đạt

Trần Bá Đạt Thành viên cấp 2

Máy bạn tổng hòa các yếu tố sau nên dẫn tới sử dụng các phần mềm đồ họa sẽ bị giật:
    1. Chip U, tiết kiệm điện nên hiệu năng cũng vì thế mà không cao
    2. RAM 4G thì cũng vừa đủ sài, nhưng dễ bị tràn RAM nếu tác vụ nào nặng hơn 1 tí
    3. Máy chắc dùng HDD, khuyên nên thay SSD vào sẽ thấy sự khác biệt, từ thao tác tới tốc độ render
    4. Card máy có lẽ là Onboard rồi, dùng đồ họa thì xác định ngay từ đầu mua 1 con có VGA rời, hiệu năng tốt hơn rất nhiều.

Giờ có nâng RAM lên 16GB thì cũng chẳng ăn thua gì đâu, con HDD -> SSD sẽ cho hiệu năng tốt hơn.
    FMP, thanhkieuchange.kt23 thích bài viết này.
  4. change.kt23

change.kt23 Mới đăng kí

Hàn Thiên Hành , Trần Bá Đạt : máy mình I5 6200U-RAM 4G-VGA nvidia geforce 930 - HHD 500G... Vậy là mình nên nâng cấp RAM phải ko?? còn SSD nó chỉ giúp khởi động nhanh thôi chứ? hay cả tăng tốc đồ họa trong pm SKETCHUP nữa vậy? để mình gắng dành dụm lên con ssd ak..
  5. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

change.kt23 Ổ SSD không chỉ giúp khởi động nhanh, Mà còn giúp program của bạn chạy tốt hơn. Nên mua SSD là tất nhiên phải có rồi.
  6. unlimited

unlimited Mới đăng kí

Nâng SSD lên sẽ thấy hiệu năng tăng đáng kể.
  7. thanhkieu

thanhkieu Mới đăng kí

laptop thì chỉ còn cách cắm thêm cây ram nữa thôi chứ làm gì được nữa đâu

Ủng hộ diễn đàn