Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

18 quy tắc nhỏ “biết không thừa” sẽ cứu sống bạn một ngày nào đó

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức bổ ích khác' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 1/6/15.

Lượt xem: 32,708

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Đừng coi thường! Tai họa vốn không "gõ cứa" trước khi "bước vào" cuộc đời của mỗi chúng ta bao giờ. "Đút túi" vài quy tắc này không bao giờ là thừa nhé!

1. Khi bạn mắc kẹt trong các con sóng thủy triều đang trực kéo mình ra xa, cố gắng giữ bình tĩnh và bơi theo đường song song với bờ biển, điều đó sẽ giúp bạn thoát khỏi chúng.

2. Khi cần nhờ ai giúp đỡ, đừng la hét chung chung “Ai cứu tôi với!” mà gọi đích danh người cần giúp với đặc điểm nhận dạng như “Anh áo đỏ ơi giúp em với!!”

3. Quy tắc số 3:
    – Con người có thể cầm cự nhiều nhất 3 phút khi không có không khí
    – Sống sót sau nhiều nhất 3 giờ dưới điều kiện thời tiết khắc nghiệt mà không có đồ bảo vệ
    – Không thể sống thiếu nước quá 3 ngày
    – Và có thể vượt qua nhiều nhất 3 tuần liền không có đồ ăn.

4. Phần lớn điện thoại đều được thiết kế có thể quay số khẩn cấp ngay cả khi không có SIM hoặc sóng.

5. Khi bạn mắc nạn ở nước ngoài, 112 là số bạn nên cầu cứu nếu 911 không “ăn thua”.

6. Hiện tượng “mắt đỏ” khi chụp ảnh dùng flash là bình thường khi cả 2 mắt bạn đều đỏ, nhưng nếu 1 trong 2 mắt đỏ thôi thì coi chừng, đó rất có thể là dấu hiệu của ung thư mắt.

7. Nếu kẹt trong một tòa nhà cháy, hãy vừa di chuyển cúi người gần mặt đất nhất có thể. Không khí luôn tích tự dưới này nhiều hơn trên cao.

8. Khi bị nghẹn, tìm lấy một vật thể cứng có thể tựa vào chắc chắn như bàn, ghế. Gập người, nắm hai tay thật chặt vào vùng ức (dưới ngực) và ấn thật mạnh về phía điểm tựa. Làm đi làm lại một vài lần cho đến khi dị vật thoát ra khỏi bạn.

9. Nếu bạn thường xuyên phải ngồi trên 8 tiếng đồng hồ mỗi ngày ở công sở, dành ra 5 – 10 phút đứng lên đi bộ loanh quanh giữa mỗi giờ làm việc. Ngồi quá nhiều làm giảm tuổi thọ của bạn và đây là cách khắc phục tối ưu nhất.

10. Đàn ông có thể dùng que thử thai để kiểm tra nguy cơ mắc bệnh ung thư tinh hoàn. Nếu bạn đi tiểu lên đó và que báo “hai vạch”, bạn thực sự phải đến bệnh viện kiểm tra ngay lập tức!

11. Đèn xanh không có nghĩa là an toàn để đi tiếp. Vậy nên tăng tốc ngay từ đầu là bạn đang “mời gọi” tử thần xuất hiện đấy!

12. Phương pháp làm một chiếc đèn dầu cấp tốc: Dùng dầu oliu đổ vào khoảng nửa lon cocacola, lon bia…. dùng một cái khăn giấy cuộn lại để làm bấc đèn và đặt nó vào miệng lon. Tất nhiên bên trong phải chạm dầu. Nó có thể giúp bạn thắp sáng căn phòng trong vài giờ

13. Mẹo lọc nước bẩn: Hãy cho nước bẩn vào một cái bình và để cao hơn bình đựng nước sạch. Dùng một miếng khắn giấy cuộn lại và để 2 đầu vào 2 bình sao cho chúng chạm đáy. Nước sẽ ngấm vào khăn giấy và chảy sang bên bình kia, để lại cặn bẩn.

14. Xác định phương hướng khi bị lạc bằng lá cây: Dùng một cây kim hoặc một vật dụng nào đó tương tự, cọ xát 1 đầu vào quần áo, việc này sẽ biến chiếc kim thành một cục nam châm. Bây giờ đặt một chiếc lá vào vũng nước và đặt chiếc kim lên trên cái lá đó. Đầu bị cọ xát chỉ về hướng nào thì hướng đó là hướng Bắc.

15. Cách tạo lửa từ pin và giấy bạc gói kẹo cao su: Cắt vát chéo sao cho phần giữa của giấy gói kẹo mảnh và nhỏ khoảng 2mm, gắn hai đầu giấy vào hai cực của pin, lửa sẽ bùng lên một lúc sau đó.

16. Tránh bị ngạt khói: Dùng khăn thấm nước che kín miệng và mũi để lọc không khí khi hít thở, di chuyển càng sát mặt đất càng tốt.

17. Thoát khỏi xe khi bị lao xuống sông: Cố gắng đập vỡ cửa kính xe để nước tràn vào cân bằng áp suất mới có thể mở cửa xe và bơi ra ngoài.

18. Cứu người đuối nước: Vớ ngay các loại dụng cụ như gỗ, ván quanh đó để hỗ trợ. Tuyệt đối không tự tin quá vào khả năng bơi lội của bản thân để “tay không” lao ra cứu. Khi bạn bị đuối sức, những dụng cụ đó sẽ cứu bạn và cả người đuối nước.

Nguồn: Blogtamsu

...
    Buffalo, Hello_GunneR, chaylhlh25 người khác thích bài viết này.
  2. Đat Bi

Đat Bi Thành viên cấp 1

Rất hay và bổ ích :*:x. thanks thớt ạ
    nguyentrung3789 thích bài viết này
  3. hungngungoc

hungngungoc Mới đăng kí

Coppy trên mạng không chứ đâu
    nguyentrung3789 thích bài viết này
  4. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

hungngungoc người ta tốn công chịu khó share ko như bạn
    Phạm Hữu Dư, Mr ED, hacanmc5 người khác thích bài viết này.
  5. nguyentrung3789

nguyentrung3789 Mới đăng kí

hay quá. cái này có khi cần đó
  6. Người Chia Sẻ

Người Chia Sẻ Share to be shared!

hungngungoc cảm ơn bạn đã nói ra những điều mà ai cũng đã biết, tôi có ghi rõ nguồn copy mà bạn. Tôi copy để chia sẻ thế bạn làm được cái quái gì cho xã hội này chưa?
    Trungg, Mr ED, Boo Mina2 người khác thích bài viết này.
  7. huyphamktck

huyphamktck Mới đăng kí

đọc hết topic, rất bổ ích
  8. ..Cá..

..Cá.. Thành viên cấp 1

Cái trò cái lá với cây kim ế... Bạn thay cái lá bằng một tờ giấy mỏng... Để một tí tờ giấy ngấm nược, bạn kéo nhẹ cho tờ giấy chìm xuống, cây kim sẽ nổi trên mặt nước... :) một trò mẹo có thể xài thách tiền bạn bè. Muahaaaaaa :)) Mình đã thử và đc một chầu nhậu...
  9. pốp pi

pốp pi Mới đăng kí

hay rất bổ ích.
  10. nspro

nspro Thành viên cấp 1

11. helo4tin

helo4tin Thành viên cấp 1

Bookmarked :3
  12. sr-focus

sr-focus Mới đăng kí

Người Chia Sẻ Làm theo lời Bác, hôm qua tranh thủ lúc Vợ đi làm. Mở tủ lấy que thử và kết quả đáng mừng..... Nhưng sáng nay Vợ dựng đầu dậy hỏi đi đâu mất hết một que? - H lâm vào trường hợp này thì phải dùng mẹo vặt gì để giải quyết?
    P/s: Tôi đang phải ngồi ở quán cafe gần nhà uống thiếu, mượn lap của em chủ quán xinh đẹp và xài ké wifi để cmt cho Bác, vì chìa khóa nhà và bóp ví đều bị Vợ tịch thu hết rồi.... mong sớm nhận đc sự cứu bồ từ Bác!
    Doãn SonLose Myself thích bài viết này.
  13. zenki136

zenki136 Thành viên cấp 1

4. Phần lớn điện thoại đều được thiết kế có thể quay số khẩn cấp ngay cả khi không có SIM hoặc sóng. <= cái dzụ này ở việt nam là 100% không có đúng ko :D
    Đat Bi thích bài viết này
  14. Nguyễn Khắc Vũ

Nguyễn Khắc Vũ Mới đăng kí

hay và rất bổ ích
  15. duocsu3000

duocsu3000 Mới đăng kí

16. vuvandung93

vuvandung93 Thành viên cấp 2

cảm ơn bạn đã chia sẻ
  17. H-Hero

H-Hero Mới đăng kí

Hữu ích :3
  18. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

Ủa co2 nặng hơn o2 mà, nếu cúi xuống khi nhà cháy coi chừng ngạt, ngất, chết như chơi. Nếu sợ hơi nóng bốc lên thì đúng là nên cúi xuống chứ còn nói về khí thì...
  19. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

Mất đâu cái comment.
    CO2 nặng hơn O2 mà sao nên cúi xuống khi nhà cháy vậy?
    Hỏi thật ko mean.
  20. butterbee

butterbee Thành viên cấp 1

Emerald nhưng khói còn nhẹ hơn O2

Ủng hộ diễn đàn