Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

25 ảnh chụp tốc độ cao và hướng dẫn dành cho người mới bắt đầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bộ ảnh ấn tượng' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 25/9/13.

Lượt xem: 16,490

1. vkhoalk

vkhoalk Thành viên cấp 2

ALRainbow giờ mình chỉ hỏi bạn 1 câu thế này thôi, bạn từng chụp kiểu này chưa hay là chỉ xem lý thuyết trên mạng :))
  2. ßg Love-V Le

ßg Love-V Le Thành viên cấp 1

3. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Trần Hưng Thịnh vâng, bác cũng thành thánh rồi đó, tui đang nói với cái bác vkhoalk gì đó về việc trên, đọc cái kiểu gì thế? =.=" mà bác đã xem clip hết chưa mà trả lời nhiều thế? :-/
    Thứ 1 là do tui đang xài Pentax nên ở VN rất thiếu trigger và flash cho hãng này nên dùng qua ctr-301p, vẫn 1 cục phát và 4 cục nhận được nhé, flash YN 560II luôn (nhiều hơn thì chưa biết vì chưa có ai cho mượn nhiều flash hơn để test thử) còn về chụm đầu nó lại thì có thể dùng flash holder (google it!), còn không thì lấy dây thun cột chụm lại, để flash test từ full công suất tới 1/128 chụp nước thử đi rồi bác sẽ biết.
    Nguyên lý hoạt động ở đây là: phòng tối thui ko ánh sáng, không bị nhiễu ánh sáng lúc chụp hình, màn trập sẽ mở ra trong vòng 1/200s (bác có thể chụp ở chế độ 30s vẫn không sao, vì không có ánh sáng nào lọt vào được cảm biến lúc này), trong khi đó ánh sáng từ flash phát ra do công suất thấp nên tốc độ khoảng 1/2000s vì vậy ánh sáng đã vào cảm biến và bắt dính chuyển động lúc đó. Cái khó nhất ở VN là tìm sound trigger sẽ không có hoặc rất hiếm, cái này thì DIY nhưng tính đồng bộ thì hên xui.
    Về chuyện Einstein thì cái đó cũng còn bình thường, nếu có thể bác có thể nghiên cứu thêm về Hensel, nó có cái flash chụp còn bá đạo hơn Einstein nhiều.
    Về chuyện tiếng tây tiếng u: tui thích nói chuyện kiểu thế đấy thì đã sao? bác chướng mắt thì.. kệ bác chứ.
    Còn về thắc mắc tui đã có chụp hay thực nghiệm chưa thì xin thưa là bên studio chụp ảnh quảng cáo tui từng làm đã thực hiện rồi rồi nhé. Xọt tiếng tây mà đọc các tài liệu chính xác viết bằng tiếng nước ngoài thì vẫn tốt hơn là ngồi ngắm nghía mà chém gió bâng quơ.
    P.s: thắc mắc lại lần nữa, cả 2 bác đã xem hết cái clip đó chưa?
    ryo.uit, mynisd, Đại Trần1 người khác thích bài viết này.
  4. chimsunxoan

chimsunxoan Thành viên cấp 1

đẹp quá
  5. Konsevatif

Konsevatif Thành viên cấp 1

Like cho ảnh đẹp :D
  6. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

Bó tay thật, ng ta đã giải thích cho rồi mà đọc xong trong đầu nghĩ cái gì ra ba cái hướng tiêu cực gì đâu ko =.=
    Mà xem info thấy 30 tuổi rồi chứ đâu còn bé bỏng gì :|
    ryo.uitALRainbow thích bài viết này.
  7. luiz444

luiz444 Mới đăng kí

Giải thích như thế rồi mà còn không hiểu thì chịu chứ làm sao /:)
    ALRainbow thích bài viết này
  8. Quế Phạm

Quế Phạm Mới đăng kí

mấy cái này phần lớn là ảnh 3D mà, có phải ảnh chụp đâu :3
  9. GMD photo

GMD photo Thành viên cấp 2

Nhin me luon y, chup dc nhu vay chac may moc fai oanh trang lam ^^
  10. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Có war trong TOPIC và có chút hiểu lầm gì rồi. Giống kiểu Chí Tài hiểu lầm thằng 7 lé á :))
    Ảnh nhìn thích mắt nhỉ? hay thật
    ALRainbowmynisd thích bài viết này.
  11. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Mình đánh giá kiến thức của ALRainbow tốt đấy. Lập luận chắc :like:
  12. mynisd

mynisd Thành viên cấp 1

Đọc Trần Hưng Thịnh chém gió vui ghê...

"...1 máy có 1 cục send cấm vào và có thể có nhiều receive, nhưng đây là trường hợp dành cho flash hảng hoặc flash xịn (mình không thuộc tên )..."
    Máy là máy ảnh hay flash??? Lúc mua máy ảnh hay mua flash nó đi kèm vs cái send hay cái receive hả? Sao mình mua sb910 k có nhỉ, flash hãng xịn nhé :'(

"...Nếu là flash 560 II mình chưa bao h nghe có vụ 1 send mà nhận nhiều receive, và nếu theo nhiêu ALRainbow thì 1 chùm của bạn sẽ là bao nhiêu flash ??? để đủ ánh sáng (cho máy xin ISO lên 3200 đi or thậm chí đổ hạt 6400 )..."
    Nghe càng rối...

"...Nếu đánh theo 1 bộ trigger 1 send 1 receive thì các đèn còn lại đạt chế độ nhạy sáng, sẽ không thể đồng bộ với màn trập được (luôn đánh sau đèn đầu và chưa chắc mỗi thằng sẽ đồng bộ nhạy sáng cùng lúc, ánh sáng sẽ cực khó điều khiển..."
    Khó điều khiển, mình thấy ngon mà, tốc độ ánh sáng nhanh lắm yên lâm đy... (trừ khi ngoài trời nắng to)

"...Hiện tại theo mình thấy cái studio đủ giàu và kinh nghiệm cao hay dùng bộ einstein để chụp cái gì đó liên quan tốc độ cao..."
    Cái này thì mình chịu rồi, mình chỉ biết cái PocketWizard cái gì gì đó thôi... :D

Quên, không có ảnh thì lại bị bạn vkhoalk chửi là anh hùng keyboard:
    Nikon d5100 vs Yongnuo 560II

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threa...-nguoi-moi-bat-dau.36369/page-2#ixzz2zuBwuouh
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/4/14
  13. ALRainbow

Topic cũng lâu rồi mà các bác :)
    mynisd bác thử đặt góc máy thấp xuống chút, lấy tờ giấy trắng đặt trước flash khoảng 10cm làm cái tản sáng và nước thì bác pha với bột bắp để lúc nó tưng lên nhìn dính dính hoặc sang hơn nữa bác thử chơi với gelatin xem sao :D
    Quế Phạm hình chụp đó bác, ko fải 3D đâu ^^
  14. mynisd

mynisd Thành viên cấp 1

Chơi vs nước phải để trần flash mới long lanh, mình cũng có diffuser nhưng chụp k đẹp nên bỏ đi luôn. Còn vụ pha nước với bột bắp có vẻ hay hay, mình nghiền bắp ngô ra hả bác? Ngày trước xem mấy ông làm với sữa mà thích quá nhưng k dám, tại mua sữa đắt gớm... Mà gelatin là gì hả bác ALRainbow
  15. ALRainbow

mynisd ò, tại tui thích cái vụ ánh sáng nó lan ra thành vùng trên mặt nước nên thích dùng diffuser đó mà hehe
    Còn bột bắp thì bác đi ra chợ hay siêu thị nó có bán mà, đâu cần nghiền :D còn ko có bột bắp thì lấy bột năng cũng được, nói chung là cho từ từ vào khuấy đều thấy sệt cỡ mình thấy ok là được rồi. bác mà pha nước nóng nó có khói bốc lên cao nữa chụp lên chắc đã (tui chưa thử :D)
    Gelatin là thứ mà người ta pha làm rau câu đó bác, muốn chụp hạt nước trong suốt thì sữa hay bột không làm được điều này nên có mấy bác trên youtube thấy có chơi cái vụ này
    Tham khảo link: http://www.liquiddropart.com/Portfolio/Liquids-in-Motion/15523272_JKcFh6#!i=2202016414&k=JvrGWkH hồi đó có đọc interview ông này ở đâu đó thì hình như ổng xài gelatin và màu thực phẩm!
    mynisd thích bài viết này
  16. mynisd

mynisd Thành viên cấp 1

Mình đang ở TQ k biết mấy cái này gọi là gì để đi mua :(( Nghe có vẻ hay đấy, hôm nào mua bột gì gì đấy về đánh cho nước quánh lại rồi thử, còn vụ galentin hình như có vẻ hơi đắt, chưa dám chơi :D
  17. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Một khi mình viết bài, tất cả đều dạng hỏi và thắc mắc, còn ai xem mình là anh hùng bàn phím hay thằng khùng gì, xin lỗi nhé mặc ngoài tai ...
  18. inandongnam

inandongnam Thành viên cấp 1

quá đẹp :like:
  19. siro99

siro99 Thành viên cấp 1

rất hay.thanks chủ thớt

Ủng hộ diễn đàn