Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai biết rành về cấu hình máy tính và độ nhanh chậm giúp mình 1 tay

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi stbilly88, 15/11/12.

Lượt xem: 4,620

1. stbilly88 Thành viên cấp 2

Thực sự mà nói thì mình không rành lắm về máy tính, tuy không phải mù tịt lắm nhưng có những phần quả thực mình không biết thật
    Chả là thế này, từ khi mình cài photoshop CS5 tuy là thích thật nhưng cứ làm một hồi là máy lại chậm. Vào phần %temp% thì nó cho biết ngốn hơn 1GB trong bộ nhớ đệm, nhiều khi thấy củng bực vì cái thằng CS5 này thật vì hồi trước mình xài Cs4 tuy nó khác so với Cs5 nhưng chỉ có 1 nhược điểm là khi bấn nút F thì hay bị đơ, tuy qua CS5 nó không như thế và chạy mịn hoặc các hiệu ứng thì có nhanh hơn nhưng giần già mình thấy nó chậm lắm
    Vào phần contropanel thấy thằng CS5 nó hơn 1Gb lận, có phải vì nó quá nặng nên làm một hồi là chậm đúng không các bạn
    Hay vì do cấu hình máy yếu nên chậm
    Cấu hình máy mình đây, ai biết thì chỉ dùm hoặc có cách nào đó cho CS5 nó nhanh được không
    Do shop hay do máy hả các bạn

Nếu ai giúp đở thì mình cám ơn rất nhiều, Phần máy tính này mình không rành lắm nhưng phần sử dụng CS thì củng kha khá. Vậy nên ai giúp mình mình sẻ rất cám ơn và có gì cần tìm hiểu nâng cao shop mình sẻ giúp 1 tay
    Thank các bạn

...
  2. Những Ngày Đẹp Trời

Những Ngày Đẹp Trời Thành viên cấp 2

Card onboard, ko phải rời :)
  3. stbilly88

stbilly88 Thành viên cấp 2

Nghĩa là máy mình phải có card onboard à. Hix hix, không bên đệ đơn lên anh chủ cửa hàng sắm cho cái card chả có cho không biết
  4. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

chẳng sao, card on HD intel là dc, chạy dc, bạn chủ thớt tìm cái bài tối ưu hoá photoshop trong 4rum để giảm lượng ram chiếm dụng sẽ khắc phục được phần nào. tuy nhiên 1 lời khuyên khác nữa là ram 3 khá rẻ, sao ko đập thêm 1 con nữa :))
  5. HSP

HSP Thành viên cấp 4

không phải bạn ơi , ý bạn NHỮNG NGÀY ĐẸP TRỜI nói là máy bạn dùng card onboard được tích hợp sẵn trên main , chứ hem phải không có card onboard
  6. HSP

HSP Thành viên cấp 4

intel HD dư sức kéo 1 file PSD có kích thước W~H = 50k PX nên yên tâm là không yếu đâu
    muốn tiết kiệm thì nâng ram lên là oki
  7. Vũ Tuấn Anh

Vũ Tuấn Anh Mới đăng kí

Cái card nó chẳng liên quan gì...PTS nặng là ở ram thôi, nhiều khi cũng do Scratch disks qá nặng nên chạy chậm, bạn thử đổi ổ lưu scratch disk bằng cách vào Preferences>Performance Chỗ Scratch disks và chuyển qua một ổ cứng nhiều dung lượng trống hơn, tốt nhất là không nên lưu scratch disks ở ổ đĩa chứa Win.
  8. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

máy mình p4 ram 1gb mà còn chạy fà fà =))
    tronloc3 thích bài viết này
  9. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

10. stbilly88

stbilly88 Thành viên cấp 2

11. Noo Lee

Noo Lee Thành viên cấp 1

Cái mà bạn thấy ngốn hơn 1G trong CP chỉ là dung lượng phần mềm thôi... chủ yếu là lúc chạy nó ngốn bao nhiều bộ nhớ Ram kìa... có rất nhiều cách tối ưu hóa hệ thống bạn tìm đọc nhé... mình up lên đây thì cũng như coppy thôi
  12. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Nhiều yếu tố khiến máy chạy chậm lắm, lỗi phần mềm PTS, lỗi win, thiếu card màn hình thì khi xử lý đồ họa bị giật. Nếu buổi tối bạn rảnh thì nt qua nick yahoo của mình: duytan_design_pro Mình sẽ gửi cho bạn phần mềm đo tốc độ xử lý của máy tính như: ram, chíp, ổ cứng, card đồ họa, tốc độ xử lý 2d, 3d của máy như thế nào để bạn biết cách điều chỉnh hay nâng cấp máy tính của mình.
  13. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

k loại trừ nguyên nhân do ổ cứng, nếu bộ nhớ đệm hết thì tăng lên, trong trường hợp do ổ cứng thì k chi riêng pts mới chậm mà chơi game hay tất cả đều chậm. bạn thử down cclear để dọn dẹp ổ đỉa, nếu vẫn bi treo máy hoặc chậm thì 50% ổ đĩa bị bad
  14. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

nó chỉ là đơ phần mềm thôi chứ có treo máy đâu, tình trạng lag, giật kể cả CS4 nếu tẩy hoặc dùng brush quét nhiều và nhanh trên tấm ảnh có độ phân giải lớn thì như con máy già nhà m` ( Pentium E6500, ram 2Gb, VGA 9500 GT OC) cũng vẫn dính. Còn HDD mà bị bad có mà khởi động vào win còn khó chứ đừng nó vào PTs mà chạy :-j
  15. Dinh Cuong

em bị bad mấy lần rồi nên kinh nghiệp tích lũy khá cao, bad k bao giờ hư liền mà chỉ chậm, lag treo một thời gian sau đó mới die, mà HDD bad bây giờ nhiều lắm bác, cái lỗi này thường mua ổ đĩa mấy tháng mới phát hiện. E mua một cái xài được 1 năm bad, mới đầu chưa biết gì về bad cả, nó bảo hành cho cái mới đem về bad típ, tức mình cầm ổ đỉa ra tiệm chửi, sau đó nó đưa cái khác, phải test trực tiếp mới dám về.
  16. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

bad HDD là chuyện thường ở huyện, tớ bad mấy con rồi, chết thì đi BH đổi cái mới thôi, tất nhiên nó ko chết ngay nhưng cái thời gian chậm, treo của nó cũng chỉ tính bằng vài ngày, và thường thì chẳng bật dc cái phần mềm nào lên để chạy
  17. Dinh Cuong

cũng may giờ em biết kiểm tra bad rồi nên mấy cha bán HDD cũng k lừa được :)
  18. Dinh Cuong

cấu hình mấy trên là ok rồi, card mình chỉ có 256 onbound mà chẳng bao giờ lag hay treo
  19. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

ram 1gb, card on board thì hơi chậm bác ah. bác bán nó đi lên con 4gb như em đi.:D
  20. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Bạn đọc sai chỗ r :v

Ủng hộ diễn đàn