Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Ảnh ngược sáng] 1 vài ảnh khắc phục ngược sáng/ thiếu sáng/ set white balance sai của e

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi tensai36, 9/9/12.

Lượt xem: 5,736

1. tensai36 Thành viên cấp 2

Công cụ:
    Shadow/highlight [thấy nhiều bác kéo sáng bằng cách chọn vùng tối rồi kéo curves, cá nhân em thấy cách đó làm không khéo rất dễ thay đổi chất ảnh]
    Curves [ tăng sáng tối, tương phản, khử ám màu,.... Với 3 chức năng trên em thường kéo curves toàn ảnh chứ k dùng mask hay chọn riêng vùng nào]
    Selective Color, Hue/Saturation [thêm thắt màu trong trường hợp ảnh bị mất màu và xử lý da :D]
    Clone Stamp [từ tối lên sáng thường có noise :">]

...
    nhtra, thangpham, Đoàn_Whinny7 người khác thích bài viết này.
  2. Quangtb

Quangtb Thành viên cấp 1

thích tấm thứ 3 lắm :-bd
    Đình Nhấttensai36 thích bài viết này.
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

ấn tượng đấy ^^! làm pts lâu nhưng không hiểu là một số tấm quá tối ko có chi tiết thì kéo sáng lên chi tiết ở đâu lại hiện ra vậy.
    tensai36 thích bài viết này
  4. tensai36

tensai36 Thành viên cấp 2

:D thanx bác đã khen. Hầu hết các pic ngược sáng hoặc thiếu sang em từng chỉnh thì chỉ là cái khối trong vùng shadow, có nhiều màu gần với màu đen nên mắt nhìn k phân biệt được thôi chứ thực ra không phải là đen, nói chung là giữa tụi nó vẫn có khác biêt nhưn rất mong manh. Nếu mình chọn vùng shadow rồi kéo curves lên thì cái gần màu đen với đen thật nó sáng lên giống nhau, thảnh ra làm mình tưởng hình gốc lúc đầu đã mất nét.
    IceF thích bài viết này
  5. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Ôi lợi hại thế, mấy chỗ tối ko nhìn ra cái gì cũng làm ra được=D>
  6. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

tấm cuối đẹp, lai luôn <3
  7. hiếu

hiếu Thành viên cấp 2

Làm một tut đi bạn..:)
  8. pandy

pandy Thành viên cấp 1

cũng tập tành chỉnh sáng nhưng có vẻ chất lượng sau khi chỉnh không được như ý lắm :(
  9. tensai36

Stock của bạn mình xử lý tạm ra như này, các bước như hình

Đầu tiên mình nhân đôi ảnh gốc và dùng shadow/highlight.

Sau đó mình tạo 1 adjustment layer black and white và đẩy sáng red để làm sáng da mẫu

Nhận thấy hình bị ám vàng nên mình dùng curve đẩy phần sáng ở kênh blue cho ám xanh tí thảnh ra màu sẽ trung hòa.

Sau cùng mình thấy chân mod hơi tối nên dùng selective color khử bớt black ở màu red :D

Ảnh này mình chỉ nói sơ bộ xử lý sáng thôi nghen chứ chưa phải retouch hoàn chỉnh nghen đừng chém mình T_T

Quangtb, IceFpandy thích bài viết này.
  10. TylerKid

TylerKid Về hưu

bức đầu chỉnh sáng shock thật ^^
    anw, đẹp lắm bạn :D
    ngocthutensai36 thích bài viết này.
  11. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

Mình kéo toàn bị noise =_=
  12. pandy

pandy Thành viên cấp 1

tại mình chú ý blend màu một chút, blend xong thì lại thấy như kiểu "chân có lông" =))
    chỉnh riêng chân như bạn là ok rồi :P
  13. chiili

chiili Thành viên cấp 2

Thích pic 1 với 3
    Nhìn không ra cái gì mà xong thấy đẹp.
    Mình làm nếu không noise thì cũng giả giả ko tả đc
  14. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

#7 mẫu xinh quá, iu mất rồi :x
  15. IceF

IceF Thành viên cấp 4

ay da,ví dụ như cái tấm thứ 5,nhìn không thấy một cái gì luôn @@
  16. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Ui..................TUT ngay đi bạn ơi.nhìn khó tin quá T_T
    Latrang thích bài viết này
  17. tensai36

hix thực sự mình chỉ dùng các công cụ như mình nói ở đầu với thứ tự vậy luôn, không có gì cao siêu cả. Còn sử dụng như thế nào để ổn thì tùy từng hình chứ không có cách tổng quát, nên chẳng biết viết tut thế nào nữa :(. Hay là các bác có hình nào từng chỉnh thì post lên đây mình cũng thảo luận chia sẻ kinh nghiệm :D
    IceF thích bài viết này
  18. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

tổng quát là chọn vùng shadow kéo lên thôi phải k bác :D
  19. tensai36

e.2627/#ixzz26BEvEkzU
    k bác ạ như em nói ở post này e k chọn vùng shadow kéo lên vì dễ dẫn đến mất chi tiết ảnh, e dùng shadow/highlight kết hợp với curve nhưng k hề chọn riêng vùng nào :D

<a href="http://forum.vietdesigner.net/threa...-set-white-balance-sai-cua-e.2627/#post-32444">[Ảnh ngược sáng] 1 vài ảnh khắc phục ngược sáng/ thiếu sáng/ set white balance sai của e</a>
    IceF thích bài viết này
  20. IceF

IceF Thành viên cấp 4

THì bây giờ bạn cứ lấy 2 tấm hình ra và làm cụ thể từng bước là dc.

Ủng hộ diễn đàn