Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bộ đôi ứng dụng tút lại giao diện Windows.

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi pitlamgi, 23/9/12.

Lượt xem: 10,728

1. pitlamgi Banned

Nhìn chung, cả hai ứng dụng LietStep Rainmeter đều rất hiệu quả, hứa hẹn hô biến Windows thành một bức tranh nghệ thuật đấy.
    1. LietStep

Sản phẩm đầu tiên được nhắc tới là LietStep, một ứng dụng giàu truyền thống và vẫn đang phát triển thêm những phiên bản mới.

Tải về và sử dụng miễn phí LietStep tại đây. Dung lượng chương trình cực nhỏ, vậy nên bạn chẳng phải chờ lâu đâu nhé.

Thao tác cài đặt LietStep rất dễ dàng và không hề phức tạp với người dùng phổ thông. Bạn cứ việc duy trì cấu hình mặc định là được rồi.

Cài đặt xong LiteStep, bạn nhớ khởi động lại máy tính để chương trình chuyển đổi sang giao diện tương tác. Bạn biết đấy, LiteStep được xây dựng trở thành môi trường tương tác thay thế Windows Shell, đồng thời sao chép phong cách hệ điều hành MAC OS nữa đấy.

Nếu chịu khó tìm hiểu, bạn có thể thay đổi hoặc bổ sung chức năng mới như chơi nhạc ngay trên màn hình desktop, lướt web không cần mở trình duyệt... Thật tuyệt phải không nào.

Giao diện mặc định của LiteStep không hoành tráng cho lắm, thế nên chúng ta cần điều chỉnh một chút. Danh sách mẫu thiết kế giao diện được các thành viên LiteStep đóng góp tại đây.

Bạn hãy tìm cho mình giao diện thật đẹp mắt và click vào nó nhé. Kế đến, bạn nhấp vào nút "Download Theme" bên dưới để tải về máy tính. Tập tin tải về thường nằm dưới dạng *.rar hoặc *.zip, nhưng bạn không cần giải nén chúng đâu, LiteStep sẽ tự động thực hiện khi kích hoạt theme mới.

Giải nén thành công, bạn tiếp tục click phải chuột lên màn hình, chọn chức năng Change Theme, khởi động Install Theme. Tại hộp thoại cài đặt, bạn click vào nút "Install downloaded a theme!".

LiteStep mở ra hộp thoại trỏ tới theme đã tải về, bạn hãy click chọn Install để cài đặt theme hoặc Install and Switch nhằm chuyển luôn sang giao diện mới sau khi kết thúc cài đặt.

Trong quá trình cài đặt theme, LiteSetp đồng thời tải về một số thành phần cần thiết, bạn hãy nhấn Donwload nhé.

Lưu ý: bạn nên lựa chọn những bộ theme mới vì thiết kế cũ thường không tương thích cùng phiên bản LiteStep đời mới.

2. Rainmeter.

Nếu bạn cảm thấy phong cách "trái táo khuyết" của LietStep chưa thật hài lòng, vậy hãy thử qua Rainmeter, phần mềm hô biến giao diện Windows đẹp lung linh.

Có nhiều bạn thắc mắc là tại sao giao diện windows 7 của mình lại đẹp thế, nên hôm nay mình sẽ hướng dẫn thật chi tiết các bước độ lại giao diện cho window 7 của bạn nhìn thật hoành tráng [​IMG]

Điều đầu tiên cho các bạn muốn nghịch ngợm giao diện window 7 đó là các bạn nên biết đến trang web sau

Code:
    đây là 1 trang web rất nổi tiếng, nơi đây bạn có thể chia sẻ tất cả mọi thứ về đồ họa, wallpaper chất lượng cao, hay skin cho win 7, vista [​IMG].Hãy lập 1 tài khoản và khám phá nhé.

mình là
    Code:
    Điều thứ 2 các bạn nên biết đó là 1 ứng dụng rất tuyệt vời cung cấp cho các bạn 1 kho skill đẹp mĩ mãn, được thiết kế bởi hàng trăm thành viên từ khắp nơi trên thế giới đó là Rainmeter

trang chủ :
    Code:
    các bạn download phiên bản mới nhất dành cho 32bit hoặc 64bit tại đó và cài vào máy nhé.

sau khi cài đặt xong thì Rainmeter sẽ cho bạn 1 giao diện mặc định, khá xấu [​IMG]
    điều tiếp theo là bạn vào

Code:
    để tìm cho mình 1 skin thật đẹp nhé [​IMG]
    các bạn lưu ý nhé, đa số skin ở đây được các thành viên thiết kế sử dụng đuôi .rmskin

tức là bạn download về chỉ việc kick chuột là nó sẽ istall
    nếu sau khi down 1 skin về là file .zip thì các bạn sẽ sử dụng công cụ sau để chuyển về đuôi.rmskin

ExtensionChanger.rar

đây là ảnh minh họa 1 skin của Rainmeter

Xong bước đầu tiên về Rainmeter, chúng ta chuyển qua cái quan trọng nhất đó là giao diện của window 7

Mình sẽ lấy ví dụ là giao diện Elune được tạo ra bởi minhtrimatrix là người việt nam, 1 tài năng thiết kế giao diện trên deviantart rất nổi tiếng.Đây là demo hình ảnh giao diện elune dành cho window7

các bạn tải giao diện về theo link sau :

Code:
    sau khi tải về các bạn giải nén ra , chúng ta cùng bắt tay vào làm nhé [​IMG]

1 Trong thư mục Theme vừa giải nén các bạn copy toàn bộ và paste vào
    C:\ windows \ Reource \ Themes

2 Trong thư mục Tools các bạn mở Add Take Ownership Option và kick vào Add Take Ownership Option.reg ấn ok

3 Trong UniversalThemePatcher các bạn chạy file UniversalThemePatcher-x86.exenếu là win 7 32bit

UniversalThemePatcher-x64.exe nếu là win 7 64bit

lần lượt patch 3 file mà nó yêu cầu sau đó chọn No để khoan khởi động lại máy tính [​IMG]

4 Đây là bước quan trọng nhất ở thư mục system Files

các bạn copy file ExplorerFrame.dll

và paste vào C:\ windows \ system 32

vì là can thiệp hệ thống nên windows sẽ không cho phép bạn làm điều đó, lúc này bạn cần nháy chuột phải vào file ExplorerFrame.dll của windows chọn Take Ownership sau đó rename file đó là tên bất kì, ví dụ 123.dll
    rồi copy file ExplorerFrame.dll mới vào.

5 là thay đổi nút start
    các bạn mở Orb changer kick vào file Windows 7 Start Button Changer v 2.6.exe rồi chọn đến Start Orb chọn thay đổi

Xong tất cả các bước trên các bạn khởi động lại máy cho mình

rồi nháy chuột phải desktop chọn personalize kéo xuống chọn Elune 2 ( top)

và ngắm nhìn thành quả của mình thôi [​IMG]
    chúc các bạn may mắn [​IMG]
    Lưu ý các bạn phải sao lưu file ExplorerFrame.dll của windows để phòng trường hợp có biến còn có thể khôi phục lại được

Đây là wallpaper của giao diện Elune :

Code:
    Demo cho các bạn hình ảnh của mềnh [​IMG]

Trên đây chỉ là các bước cơ bản để độ lại giao diện win 7 [​IMG] các bạn có thể tham khảo và tìm hiểu thêm

Nguồn : 4rum Bkav

...
    khanhdu1994id, Lehuuanh, Star6 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chủ thớt hay lên BKAV lắm à :))
    pitlamgi thích bài viết này
  3. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Rainmetter thì bik lâu rùi. còn cái kia h mới nghê :))
  4. pitlamgi

pitlamgi Banned

4rum nào hay mình cũng có mặt bạn ạ :)

Chỗ nào có thông tin hay và bổ ích thì sẽ xả thân ;;). hehe
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  5. Phượng Shmily

Phượng Shmily Mới đăng kí

mai mốt mà ko thích có đc đổi về lại k chủ thớt ^^
  6. pitlamgi

pitlamgi Banned

HOàn toàn được bạn ạ :)

Bạn chỉ cần Del chúng ở " Control Panel\All Control Panel Items\Programs and Features" là máy bạn trở về trạng thái bạn đầu :D

Hiện tại mình cũng đang dùng Rainmeter nhưng hạn chế skill thôi . Skill nào hợp lý thì dùng bạn nhé :-bd

7. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Khi dùng LiteStep lời khuyên cho các bạn là chương trình rất dễ xảy ra lỗi khi sử dụng, nên cân nhắc tinh chỉnh ko cài nhiều skin, dễ treo máy do vài skin bị "điên"
    Rainmeter thì tuyệt rồi :D
    TONE.Rspitlamgi thích bài viết này.
  8. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

Ngoài rainmeter ra thì đa số các phần mềm tác động đến theme đều gây hại rất nhiều cho RAM, vì vậy khuyến cáo không nên sử dụng, hoặc hạn chế Cài và xóa!
    Nguyễn Tất Thắngpitlamgi thích bài viết này.
  9. pitlamgi

pitlamgi Banned

Chính xác :-bd

Mình dùng Rain nhưng mà cũng chỉ có 3-4 Skill thôi chứ nhiều cũng không hay lắm :)
  10. ngocdangqtvn

ngocdangqtvn Thành viên cấp 2

11. pitlamgi

pitlamgi Banned

ngocdangqtvn thích bài viết này
  12. ngocdangqtvn

Em biết là vào đó để down skin rồi nhưng khi em bấm Download file thì IDM cũng bắt link nhưng toàn link lỗi là sao anh...VD như cái link http://www.deviantart.com/download/264657138/rainmeter_xkon_by_xuanhao-d4dkir6.rmskin nhưng down không được...em đã thử với 1 đống skin rồi nhưng cái nào cũng down về không được...Mong bác chỉ giáo giùm em....tks
  13. pitlamgi

pitlamgi Banned

Mình dạo này cũng k hiểu sao k vào được Deviantart :(

Để tối mình thử lại xem nào :). Mình cũng có ít Skill trong máy nếu bạn thích mình đưa hết cho :-bd
  14. ngocdangqtvn

Thế thỳ thanks bác...đang vọc mà ko down được skin để vọc nên nhờ bác share hộ qua mail mr.ngocdang@gmail.com...
  15. pitlamgi

pitlamgi Banned

ok bạn :) . Check mail nhé :-bd
  16. ngocdangqtvn

Đã có đâu bác pitlamgi ơi...
  17. pitlamgi

pitlamgi Banned

Đợi mình tí :D

Đang up lên host ^^