Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần lời khuyên cho việc chọn máy tính đồ họa.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ThiênĐặng, 13/1/13.

Lượt xem: 41,320

1. ThiênĐặng Thành viên cấp 2

Mình mới bước chân vào lĩnh vực đồ họa và nhận thấy sự thú vị ở đây nên muốn mọi người tư vấn giúp về chuyện máy móc.
    Mình thích dựng phim và hiệu ứng phim. Ngoài ra còn đồ họa linh tinh.
    Vậy mình nên chọn máy tính thế nào cho phù hợp.
    Ngoài ra mình nên chọn laptop thế nào ?

...
    tranvan.muoncudyandem thích bài viết này.
  2. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

lời khuyên thứ nhất cho bạn là không nên mua láp để làm đồ họa:)
    còn về cấu hình máy thì bạn nên đợi cao nhân :D
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bao nhiêu tiền?
    Nếu tiền không thành vấn đề thì cứ workstation mà tiến nhé [​IMG]
  4. prokid

prokid Thành viên cấp 2

cho mọi người biết số tiền mà bạn có đi ... để mọi người tư vấn cho nó thích hợp ...
    Và Khuyến Cáo Là Không Dùng Laptop nhé
  5. socgia

socgia Thành viên cấp 1

qua VOZ hay Tinhte có cả vài trăm thớt ntn...qua đó kiếm hay hỏi là có đó bạn
  6. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Học đồ họa ai dùng Laptop bao giờ :-s
  7. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

dựng video thì ưu tiên CPU và Ram, đề nghị từ i5-i7 ivy, ram khoảng 8GB thì đẹp, còn có nhu cầu về 3D hoặc dựng video có thành phần 3D, như 3D element trong after effect thì cần thêm VGA, ko cần quá khủng, vote HD7770 :)), màn hình to, tầm 23"-24" hoặc 2 cái 21" là đẹp :)

Ngoài ra thì nếu định 3ds, zbrush, digital art thì đầu tư bàn vẽ wacom nữa :))
  8. Linhchan

Linhchan Thành viên cấp 1

iMac đê :-bd. Ko rành máy móc lắm nhưng mà mấy phòng máy trường tớ mà dành cho phim thì toàn xài iMac ko hà
    Ezio De Aquaticc96a455 thích bài viết này.
  9. prokid

prokid Thành viên cấp 2

làm phim mà màn hình 21" á.... confirrm với bác là không dủ chỗ đâu nhé :v mình đang quất em Sàm Súng đây này :))
    Ram 8Gb thì cũng chưa chắc nhé.. khuyến cáo 16Gb ram nhé bác :v
  10. prokid

prokid Thành viên cấp 2

Cấu hình tùy chủ thớt nhưng thường thì phải cỡ này trở lên nếu abcs làm kĩ xảo nhé ... vì kĩ xảo xử lý hình ảnh rất nặng ...

CPU: Core i7 iVy Bridge hoặc dòng AMD cao hơn
    RAM: 16gb trở lên nhé ... hoặc tệ lắm thì 8Gb :v 8gb làm 3D hơi vất :3
    VGA: nên chọn Nvidia nhé vì nó bộ Adobe Pr và Adobe Ae nó hỗ trợ tốt cho Nvi, bác nên chọn 1 là GeForce 650 1Gb Trở lên (2 card bác nhé, tức là SLI í)
    Main thì tùy bác .. nên chọn em nào khủng vào để hỗ trợ tốt mấy cái thiết bị khủng khiếp bên trên
    PSU: 1200W nhé ... bác thích hãng nào thì chọn (Corsair, Cooler Master, vơn vơn và vơn vơn)
    Case .. bác thấy cái nào bự nhất từ trước đến giờ mua về lắp ... nói chứ ra tiệm kêu cho em cái case bự nhất cửa hàng này :v
    Màn hình thì bác nên chọn trên 31" nhé .. và luôn luôn nhớ là .. MÀN HÌNH IPS nhé .. hoặc mua cái Mac TV cũng được :v giá khá chát đới :3
    Xong :3
  11. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Ban prokid tư vấn có vẻ k hợp lý cho lắm, quá hầm hố so với quy định mặc dù là cũng có ích=))
    Trong tình huống mới bước chân vào đồ họa thì điều đâu tiên là phải lắp desktop cấu hình ổn và phù hợp.
    Chọn cấu hình:
    1. CPU
    CPU chạy đồ họa thì dòng core i thì miễn chê rồi. Nó chạy 4 nhân và dùng chung bộ nhớ đệm, đặc biệt hỗ trợ đồ họa vượt trội hơn hẳn core2duo (Giờ này k bàn tới Dual core nữa nhé 8-})
    Đặc điểm nổi bật của thế hệ core i nằm ở sự cải tiến tốc độ DMI. Render video thì vô địch 8-}.
    Mình vẫn vote cho core i3. Như mình hiện tại chưa thể khai thác hết 1/2 công suất của nó >:)
    2. Main
    Cái này thì hầu hết bạn hỏi ai cũng sẽ tư vấn cho bạn dùng Giga cho bền, asus cho trâu này nọ v.v
    Với mình, mình khuyên bạn tìm main phù hợp, k cần quan tâm hãng, bởi main dùng chung chipset thì hãng nào cũng tương đương nhau. Chế độ bảo hành thì đi theo hãng nên k cần bận tậm lắm. Mấy thằng asus trâu bò gì đâu không biết chứ dễ dính lỗi ngay trong tháng đầu bóc hộp ấy. Còn giga thì giá quá chát 8-} Mình vote cho Biostar :">
    Khi chọn main, cần lưu ý 1 số điểm. Ví dụ: Cùng sử dụng chipset H61, cùng support tương đương nhưng hỗ trợ nhiều hơn, ví dụ cổng usb, cổng card, khe ram v.v
    >> Tùy túi tiền mà chọn, nhưng nên nhớ là main + chip thông thường đi trọn đời máy!
    (Để ý thêm tí là giờ ngưng sản xuất công nghệ DDR2 nên tuyệt đối k nên chọn các đời sử dụng ram dòng này vì main rẻ nhưng ram "chát" lắm =)) và muốn triệt để phát huy DDR3 thì cần dòng main có 3 khe ram để cắm đồng thời thì tốc độ x3 nhé - nhưng không x3 dung lượng nhớ đâu đấy)
    3. Ram
    DDR3 thì khá rẻ, đã dính đến đồ họa thì "ngốn" ram k ít. Thậm chí các phần mềm viết về sau còn đòi hỏi cấu hình ram tối thiểu ở 2Gb. Trong khi các chương trình cài đặt ... đã ngốn mất hơn 1Gb ram là ít. Nên Ram tối thiểu phải 4Gb, và Ram yêu cầu là 12Gb =3x4Gb
    4. Card đồ họa
    Cái này thì thật sự mình không dám tư vấn bạn vì riêng về cái card đồ họa này rất dễ bị mù mờ 8-} Và đừng nhìn vào giá mà phán "tiền nào của nấy". Cũng đừng nhìn vào dung lượng Ram của card mà chọn. Chịu khó GG và tìm hiểu đời chipset của card thôi.
    5. HDD+DVD+key nguồn thì tùy chọn bạn nhé. Không quá quan trọng cho lắm đâu :)

Nhưng mình chỉ nêu ý kiến cá nhân để bạn tham khảo thôi nhá. 8-} Chưng đó exp đúc rút từ 4 năm đi lắp máy để bàn và xương máu từ chính bản thân mình đó. Mình lắp cùng lúc 2 key y hệt nhau, chỉ khác 1 bên là G620, 1 bên là core i3 thì công nhận là core i3 dành cho đồ họa nổi bật ghê gớm. Tùy vào điều kiện kinh tế mà lắp đặt "dần dần" theo lộ trình cũng đc chứ không cạn ví đấy nhé x_x
    tranvan.muonTeoXeo thích bài viết này.
  12. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

bác prokid nói thế nào chứ em máy cùi, màn LCD 17" 4:3, core 2 duo, 2GB ram, VGA HD4770, em vẫn chơi đều từ AE, PR, PS, 3Ds max, Zbrush... chỉ tội render phải cắm ngày cắm đêm thôi chứ còn vẫn ok :)) nói chung là cần đam mê trước tiên, 1 khi đã có đam mê thì khó mấy cũng làm đc :)) em render 5 min video mất có 1 đêm thôi chứ mấy
  13. Tội lỗi do tâm

Tội lỗi do tâm Mới đăng kí

Mình xin góp vui = cấu hình này, hàng tự mua 2nd về ráp nên theo tiêu chí rẻ đẹp bền mà vẫn còn bảo hành :))
    2 bạn trên nói khá đầy đủ nên mình chỉ nêu những nhận xét của riêng mình, mọi ng đừng phang gạch.

tranvan.muon, Min NgôPoliceBoss thích bài viết này.
  14. HSP

HSP Thành viên cấp 4

chủ thớt không đưa ra tiềm lực HCM của mình tới mức nào sao tư vấn đây , thôi cứ rề cô men imac 27 cũ như chỗ mình làm :D
  15. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

Ráp PC thì ưu tiên E3 nếu ko OC, OC thì i7 3770K hoặc FX8350 là đẹp, RAM chạy 2 kênh 16GB, VGA nêu ko đủ ~10tr thì mua cái đủ làm cỡ HD7770 thôi, còn có 10tr thì QUADRO mà táng.
    Nguồn máy lưu ý >500W nguồn xịn cho ổn định.
    Dàn <15tr thì đổ cho CPU, >=20tr mới tính VGA ngon.
    Nếu phải dùng laptop thì mua dòng Workstation mới tạm ổn.
    Chốt lại là ráp mấy $ ?
  16. msshhp

msshhp Thành viên cấp 1

U2311 đèn nền gì mà lại ngon hơn LED trên U2312 bác
  17. nghiatran2129

nghiatran2129 Mới đăng kí

em định chọn ráp dàn máy tầm 24 triệu. Các anh tư vấn cụ thể dùm với! Thanks
  18. kimkondoan

kimkondoan Mới đăng kí

cac bac cho e hoi.e dung case giga m61. Chip i5-3470. Ram 8g thi dung con vga nao ak.e ben do hoa phai lam 3ds max.
  19. xtreme.vn

xtreme.vn Mới đăng kí

các phần mềm bác dùng là gì ạ, và chi phí này có bao gồm LCD không?
  20. Tjeuquysau_nb

Tjeuquysau_nb Mới đăng kí

Năm nay em mới vào nghề này trong tay em có tầm 15tr nên em muốn các anh chị tư vấn giúp em nên chọn máy loại gì. Em mong các anh chị giúp đỡ em. Em xin cảm ơn!

Ủng hộ diễn đàn