Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn: chọn giữa nikon D300 VS canon 60D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi heke13, 26/12/13.

Lượt xem: 13,258

1. heke13 Thành viên cấp 1

tình hình là sau 1 năm cày quốc tich cực em đủ lực để thực hiện sở thích của 3 năm sinh viên.
    là newbie nên em chưa biết gì hết cả mong được mọi người tư vấn chọn 1 trong 2 em nó ( nikon d300 vs canon 60D)
    nhu câu của em là thích chụp ảnh chân dung là chủ yếu
    em tính là mua hàng 2hand thôi nên nhờ các các cho biết tí nghề test máy khi đi mua
    bác nào biết chỗ mua tốt thì tư vân cho em luôn nhé
    thanh ciu mọi người trước

...
  2. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi là "chưa biết gì cả" của bạn là đến mức nào
  3. heke13

heke13 Thành viên cấp 1

là chưa bao giờ cầm vào dòng máy DSLR này
    bạn tư vẫn mình chút..mình xem nhiều bài ở tinh tê vs vnphoto về cái này rồi..nhưng vẫn muốn hỏi ý kiến ae ở vietdesiger
  4. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Chỉ chụp ảnh: D300
    Chụp ảnh + quay film: 60D
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Fan Canon: 60D
    Fan Nikon D300
  6. Bảo Duy

Bảo Duy Thành viên cấp 1

Nếu đã thích D300, thì nên ráng thêm một ít nữa mua 5D mark 1. Full Frame so với Crop thì miễn bàn rồi ha, thêm 1 ít nhưng chất lượng vượt trội hẳn, tuy nhiên 5D1 là cụ già rồi nên một số tính năng như lấy nét, màn hình,.. thì có vẻ k địch lại các chú lính mới :))
  7. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Đang xài canon nên vote cho 60D :)
  8. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

Không so sánh được Nikon và Canon. Bạn thích Canon thì xúc Canon, thích Nikon thì xúc Nikon.
    Mình vote cho Canon 60D. :)
  9. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

heke13 Thế bạn đã biết gì những lý thuyết cơ bản của chụp ảnh như 3 yếu tố phơi sáng, dof, tiêu cự, v.v.... chưa
    - Nếu chưa thì mình nghĩ thường thì ng ta cứ mua máy về rồi dần dần vừa mò vừa học cũng dc, nhưng theo mình, việc nắm rõ kiến thứclàm chủ thiết bị là 2 việc hoàn toàn khác biệt nhau. Vì nếu mua về rồi mới tìm hiểu kiến thức và mò máy ảnh như vậy, nó sẽ tự xung đột nảy sinh nhiều vấn đề cả về kiến thức và thiết bị làm bạn càng rối hơn khi những khó hiểu về kiến thức đứng trước một thiết bị cao cấp với hàng bao chức năng.
    Cho nên bạn nên tìm hiểu về những lý thuyết cơ bản một thời gian để có thể nắm thật chắc kiến thức về kỹ thuật, khi ấy mới bắt đầu sử dụng tới DSLR. Đó là lời khuyên thật lòng của của mình, việc bạn độc lập tìm hiểu về kiến thức trước rồi mới sử dụng tới thiết bị sẽ tốt hơn cho bạn rất nhiều so với việc bạn mua máy về và vừa học vừa mò như vậy.

- Nếu đã biết thì bạn chỉ cần xem xét nhu cầu và túi tiền của mình trước 2 con này thôi:
    + 60D thì rẻ hơn, ít chức năng và đơn giản hơn, có màn hình xoay lật dễ xài đối với newbye
    + D300 mình ko rõ chứ D300s thì đắt hơn, cao cấp và ưu việt hơn hẳn, nhiều chức năng và cũng khó làm quen hơn, nhưng nếu muốn chơi về lâu về dài thì bạn có thể chọn nó.

Đấy là chút lời khuyên cá nhân của mình, còn việc quyết định sao là ở bạn. Thân! :D
    heke13 thích bài viết này
  10. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Máy nào cũng được! Có máy là được :v :v
  11. Mynk Krystal

Mynk Krystal Thành viên cấp 1

Thuê 2 cái mà dùng thử ưng cái nào lấy cái đấy :))
  12. anphoto

anphoto Mới đăng kí

2 máy mình đã từng sử dụng qua và cho ý kiến thế này.
    Nếu bạn chưa bao giờ dùng máy DSRL thì dùng canon sẽ OK hơn, thao tác cũng đơn giản hơn.
    Nikon thì lợi thế hơn về ống kính khi kết hợp.
    Nếu nhu cầu rẻ tiền thường là dùng lens 50 cho cả nikon hoac canon, thì mình có 2 truong hop the này:
    1. Canon 60D + 50 f1.8 : ảnh dễ out nhiều. chất ảnh sẽ mềm và màu da cũng nịn mắt hơn nikon.
    2. Nikon D300 + 50 f1.8: ảnh ra khó out hơn vì lens normal của nikon bao giờ cũng ổn hơn canon. Nhưng sẽ ko nịn mắt bằng canon nhé.
    Canon 60D thì mới ra còn nikon D300 đã là quá khứ.
    Nhưng về chất ảnh thì theo mình thì dung nikon. Muốn dễ sử dụng và cong nghê mới thì dung canon.
    Chúc bạn đi vào con đường đau khổ

Ủng hộ diễn đàn