Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẻ phương pháp tự học AutoCAD dễ dàng nhất

Chủ đề thuộc danh mục 'AutoCAD' được đăng bởi Mixer_C6, 9/10/13.

Lượt xem: 499,072

1. Mixer_C6 Banned

Tôi tốt nghiệp Trường ĐH Mỏ Địa Chất Hà Nội, ngành Xây dựng Công Trình Ngầm Và Mỏ

Ngành của tôi đang học là ngành liên quan tới xây dựng và AutoCAD là phần mềm rất cần thiết cho những j tôi sẽ làm sau này. Tôi đã tự tìm hiểu và tự học AutoCAD qua mạng, qua các tài liệu sưu tầm được.
    Đã nói tới ngành thiết kế kiến trúc xây dựng thì AutoCAD là 1 phần mềm ko thể thiếu, phải nói là nó như 1 người bạn sống cùng chúng ta tới cuối nghề luôn.
    Kinh nghiệm thì tôi chưa có nhiều, mong được học hỏi thêm từ các bạn.
    Tôi xin chia sẻ những j mà tôi đã tự học AutoCAD tới mọi người.
    • Đầu tiên : Tôi tìm hiểu Autocad là j? Bời vì bạn phải hiểu nó là gì thì bạn mới nắm bắt được những j bạn cần ở nó.
    Autocad tăng cường hiệu suất làm việc của bạn với những cải tiến trong giao diện người dùng như tùy biến giao diện theo sở thích, các phần mở rộng, nhằm vào việc tăng năng suất tạo hình sản phẩm của bạn bằng cách giảm bớt đi những bước cần thiết để sử dụng các câu lệnh. Môi trường thiết kế mới, với những chức năng sáng tạo như thiết kế theo từng lớp và giúp những người sử dụng mới làm quen với chương trình có thể thích nghi trong thời gian sớm nhất có thể. Những thanh công cụ dễ sử dụng có thể giúp bạn quan sát mô hình 3D và chỉnh sửa từng chi tiết nhỏ trong mô hình. AutoCAD giúp bạn nâng năng suất làm việc lên 1 tầm cao mới.

Thiết kế những chi tiết hiệu quả hằng ngày với chương trình AutoCAD Dẫn đầu trong khả năng vẽ các mô hình, mô hình hóa các chi tiết lại một lần nữa được khẳng định qua phiên bản này. Với những cải tiến hơn nữa trong việc xây dựng môi trường thiết kế phù hợp với nhu cầu của người sử dụng, AutoCAD giúp bạn thực hiện những bước thiết kế ngày càng nhanh gọn hơn và chính xác hơn trong khi thời gian được rút ngắn lại (giúp bạn tiết kiệm thời gian). Với những khả năng căn chỉnh độ dài và thuộc tính ở các lớp thiết kế trong từng góc nhìn, chèn những đoạn văn bản và các bảng biểu được cải tiến. Luôn luôn sáng tạo, những công cụ có sẵn của AutoCAD dùng để tạo mẫu và thể hiện chi tiết các bản vẽ có khả năng làm việc với bộ công cụ mới trong gói phần mềm AutoCAD này giúp bạn tăng hiệu suất làm việc ngay tức thì và mang lại hiệu quả trong từng phần của công việc hằng ngày của bạn.

• Tiếp theo : tôi lên mạng tìm các Clip xem người ta sử dụng AutoCAD ra sao, các Video hướng dẫn sử dụng AutoCAD.
    Xin chia sẻ với các bạn 1 số Video mà tôi đã xem và học từ đó.

Khi down Clip, các bạn nên download bản HD720p trở lên là tốt nhất, vừa nét lại vừa dễ nhìn các lệnh và chi tiết hơn. Nên quan sát thật kĩ tất cả các bước người ta đã làm, cái này cách học tương tự PTS và các phần mềm khác.

Lúc nghỉ ở nhà thì mình hay đọc ở máy tính. Lúc đi học trên lớp, giờ ra chơi thì mình vào mạng và đọc bằng điện thoại, như vậy sẽ nhớ rõ hơn.

Tiếp nữa : Sử dụng các lệnh cơ bản nhất học từ Video và đọc thuộc ở trên như Line, Pline, Rectang......để vẽ vật thể cơ bản nhất.
    Chia sẻ với các bạn File PDF bài tập mình học từ đó :
    [LOCK]Link : http://123link.io/3wXJvOG[/LOCK]
    Đảm bảo là các bạn vẽ hết những hình trong đó thì sẽ thuộc lệnh ngay, mình đã thử và thành công.

• Cuối cùng : sau khi đã thuộc lệnh thì các bạn hãy tập vẽ lại các bản vẽ mặt bằng, nhà phố, nhìn và vẽ lại cho quen với công tác thiết kế.
    Download bản vẽ ở đây để tham khảo và làm theo nhé :
    http://forum.vietdesigner.net/threads/ban-ve-download-cac-ban-ve-nha-dan-pho-biet-thu.37563/
    http://forum.vietdesigner.net/threads/ban-ve-download-cac-ban-ve-nha-biet-thu.37562/

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/10/17
    FMP, DUE xd, tnghiaqt18 người khác thích bài viết này.
  2. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Các bạn học AUTOCAD, thì sử dụng bản Autocad 2007, nó đc sử dụng đại trà hơn vì tính năng phù hợp và giao diện thân thiện, nhẹ mà lại dễ sử dụng.
    AUTOCAD 2007 nó thiên về 2D là chủ yếu
    http://forum.vietdesigner.net/threads/download-autocad-2007-full-cờ rắc.37556/
    Còn bạn nào thích 3D hơn thì có thể download và sử dụng bản AUTOCAD 2013, mình chưa dùng nên cũng ko biết như nào nhưng tính năng 3D của nó được phát triển hơn.
    http://forum.vietdesigner.net/threads/download-autocad-2013-full-cờ rắc.37557/
  3. virgo

virgo Mới đăng kí

mình cũng hiện là sinh viên kiến trúc, hiện đang ở tại đà nẵng, cám ơn vì bạn đã chia sẻ những bí quyết của bạn, 1 phần thì theo mình nghĩ cad bản 2008 nó ổn hơn 2007 vì minh có dùng thêm tích hợp cho nó, khá tốt :D
  4. Trần Ngọc Hoàng Thảo

Trần Ngọc Hoàng Thảo Thành viên cấp 1

Các bản CAD sau này, người ta phát triển thêm AutoCAD Architecture để phù hợp với khuynh hướng BIM, cách sử dụng khá giống Revit. Ngoài ra, CAD 2014 sẽ có nhiều tính năng tốt hơn cho 2D, mà nếu như trong CAD 2007 thì sẽ hơi mệt, và ta cũng có thể chuyển giao diện CAD 2014 về giống CAD 2007, tất nhiên nó có hơi nặng hơn chút xíu, nhưng các máy bây giờ đều đáp ứng được hết rồi :D
  5. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Nhìn chung, các phần mềm có phiên bản mới nhất đều được hưởng các thành tịu tiên tiến. Tăng tốc độ hay khả năng sử dụng của nó đối vs người dùng.
    Tuỳ thuộc vào nhu cầu sử dụng của mỗi người mà có thể chọn cho mình phiên bản phù hợp nhất.
  6. Click.l0ve_93

Click.l0ve_93 Thành viên cấp 3

7. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Click.l0ve_93 3D thì mình dùng 3Ds Max chứ ko sử dụng CAD 3D
  8. Click.l0ve_93

Click.l0ve_93 Thành viên cấp 3

Èo tại bọn mình đang học cad 3d nên phải học chứ 3d max thì chưa nghiên cứu
  9. leesky88

leesky88 Mới đăng kí

Cám ơn bạn!
    Mình cũng đang học Autocad, đóng ghóp thêm anh em cùng học 1 trang viết rất chi tiết : autocadnangcao.blogspot.com
  10. KETAMIN2014

KETAMIN2014 Mới đăng kí

Cảm ơn bạn Mixer_C6, nhưng những video bài 2,3,4 chất lượng quá thấp nên khi load về xem không rõ. Bạn có thể up lại bản chất lượng cao 720p không cạ. Cảm ơn bạn rất nhiều!
  11. Lythanhphong

Lythanhphong Mới đăng kí

Hay, video hướng dẫn tiếng Việt hay dễ hiểu
  12. Antraxen

Antraxen Mới đăng kí

bạn @Mixer_C6 cho hỏi trong video về bài 1 ấy, sao bạn trong video co thể di chuyển khung bản vẽ tùy thích thế, mình mỗi lần mình zoom hay vẽ gì, khung nó bị lệch lúc ở giữa, lúc 2 bên, cảm giác không làm chủ dc:-s
  13. michealkingnd91

michealkingnd91 Thành viên cấp 2

được đó thằng em! anh cũng là dân mỏ cơ mà bên khoan khai thác dầu khí K54 hơn chú 2 khóa! nhưng thank chú vì bài viết bổ ích nhá :D
  14. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

michealkingnd91 thích bài viết này
  15. CADROOMVIET

CADROOMVIET Mới đăng kí

Chào các bạn.

Bạn nào muốn học AutoCAD 2D, AutoCAD 3D, 3DSMAX ... ở TPHCM thì tham khảo chỗ này nha. Dạy uy tín và chất lượng.
  16. Gumiho..Kenz

Gumiho..Kenz Mới đăng kí

Cám ơn bạn!!
    Mình đang tự học thiết kế nội thất và có nhiều chỗ về autocad mình vẫn chưa hiểu lắm...mình hy vọng các bạn trên đây 4rum có thể chia sẻ những kinh nghiệm của các bạn với mình để mình có thể dễ dàng làm quen với phần mềm này hơn :D Tks các bạn nhiều...Link FB đây ạ facebook.com/kenny.nguyen.3382
  17. Vân La

Vân La Mới đăng kí

Các bác cho em hỏi xíu, ở đây các bác toàn vẽ autocad xây dựng thôi ạ, có bác nào vẽ chi tiết máy của cơ khi ko????
  18. phat.kppro

phat.kppro Mới đăng kí

Thanks bác bài viết rất hưu ít .... mà video bài 2 3 4 chất lượng 360p xem nhức mắt quá bác ah ... có bản cao hơn ko up lên giùm nhé :D
  19. duongsu47

duongsu47 Thành viên cấp 1

20. tannghi

tannghi Thành viên cấp 2

đánh dấu học dần dần

Ủng hộ diễn đàn