Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho hỏi về tô màu Gradient trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi 11delivery, 24/7/14.

Lượt xem: 30,789

1. 11delivery Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi là khi tô màu Gradient trong Illus thì trên thanh màu gradient, mình nhấp vào các nút để chọn màu thì chỉ được lấy màu trong bảng Color thôi. Nhưng mình muốn lấy màu trên một hình có sẵn trên Artboard màu trong Gradient thì phải làm thế nào? Dùng Eyes Dropper chấm màu mà nó không vào thanh Gradient. Mỗi lần làm cứ phải nhớ thông số màu cần lấy ở hình bên ngoài sau đó gõ vào màu của thanh Gradient cực quá =='

Cảm ơn các bạn!

...
  2. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Mình thường copy rồi paste :))
  3. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

copy rồi paste là sao bạn ? :-s
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Hầu hết toàn làm vậy thôi thớt.
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/9/17
    Hà Bơ11delivery thích bài viết này.
  5. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

Nghĩa là cái màu bạn hút nếu nó ở hệ RGB thì nó có cái mã màu bên dưới ví dụ như ffffff là trắng, lúc ở bảng gradient nếu đang hệ RGB ở ô gradient nó có 1 chỗ cho bạn nhập mã màu.
    Cách lấy màu thì bạn dùng eyes drop tool hút màu chỗ cần lấy rồi new swatch cho nó vào bảng swatch luôn để tiện sử dụng, hút các màu cần lấy một lần luôn cho đỡ tốn thời gian
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/7/14
    11delivery thích bài viết này
  6. nguyenthao811

#4: Thì mình nói mình toàn thế mà vì cũng chẳng biết cách nào khác :P
    #5: Có phải lần nào cũng dùng những màu đấy đâu b, cách đấy chỉ dùng cho màu nào thường dùng thôi :D
    Hồng Sơn thích bài viết này
  7. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

8. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Nếu sử dụng nhiều màu quá thì vẽ ra những ô màu đó để riêng 1 bên rồi khóa lại, khi cần dùng gradient thì click đôi vào màu trong gradient ( chẳng bik gọi là gì ) rồi hút màu của ô kia là xong, khỏi copy.
    Vì nhiều khi vẽ thì b dùng lệnh Copy Ctrl C các đối tượng, sẽ bị hiện ra chữ <----Generator gì gì đó.
  9. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

Trần Thành Lợi cảm ơn bạn, nhưng như cách bạn nói thì cũng như kiểu mình hút màu bên ngoài bằng eyes dropper mà, nhưng mình hút bên ngoài không được nên mới phải nhớ thông số mà điền vào gradient, nên mới hỏi có cách nào nhanh hơn không đó bạn :D
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  10. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Đưa cái ảnh có màu đó vào AI rồi hút mà :) ?
  11. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

;))mình mới tìm được 2 cách cực nhanh để hút màu trong gradient
    Cách 1:
    Mở 2 bảng swatch và gradient từ menu window (để khi ta chọn cái gì đó đó thì bảng không tự ẩn đi)
    chọn cái ô màu như hình này
    sau đó bạn đè phím alt và click vào màu bạn cần lấy trong bảng swatch
    Cách 2:
    Cũng chọn ô màu trong bảng gradient
    Sau đó bạn nhấn I để mở eyes drop tool giữ shift và hút màu chỗ cần lấy

;)) đã test thành công
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/7/14
    xtwins, dinhtra53th, Ann Dece6 người khác thích bài viết này.
  12. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

Vũ Phi Huân cảm ơn bạn nhé. Cách 2 của bạn đúng là rất tiện thật. Cũng xin cảm ơn các bác đã cùng góp ý kiến để mọi người có thêm kinh nghiệm và đỡ tốn thời gian khi gặp phải trường hợp này :D
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  13. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

14. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

15. nguyenthao811

16. nvl_198

nvl_198 Mới đăng kí

Clip này rõ ràng nè bạn, hút màu cho grandient trong AI.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn