Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi về Lens 50mm 1.4 của canon

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Sơn Hải, 19/3/13.

Lượt xem: 17,374

1. Sơn Hải Thành viên cấp 2

Em nghe ông anh nói và có tìm hiểu trên các diễn đàn nhiếp ảnh thì có 1 số người phản ánh là con lens 50mm 1.4 này thường hay bị lỗi chết AF. Các bác nào xài rồi cho em ít ý kiến vì e chuẩn bị rước em nó về dinh mà nghe tin đồn này hoảng quá.

...
  2. KakaVuongDinh

KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

nếu mua mới 100% của LBM - cư thế mà mua.
    nếu mua 2nd => hãy nghĩ đến Sigma 50 1.4. Lens này được đánh giá tốt hơn hàng Canon Nikon cùng loại.
    Lỗi đứt AF là có thật đấy!
    DesignzSơn Hải thích bài viết này.
  3. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

mà bác ơi, vậy lens này có lỗi AF ko?
  4. KakaVuongDinh

Cái Sigma 50 1.4 bác cứ google là ra. Em nó hot mà. Nhưng hay bị front/back focus, bác phải test kĩ nhé! Dc cái màu mè chất lượng lắm!
    Còn cái Canon 50 1.4 cũng ok lắm. Cá nhân em thấy màu nó ko dc tươi bằng cái Sigma thôi.
    Nhưng cái vụ đứt AF là thật! Vì kết cấu nó rỏm lắm. Bên trong tòan nhựa. Bác định dùng 4-5 năm là không thể =))
  5. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

ôi vãi. đã xấu kết cấu lại bằng nhựa
  6. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

mua 50 f1.4 thà mua 24 f2.8
  7. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Đang định hỏi xem bác nào có cái 50 1.4 cho em xin cái review ở 1.4 và 1.8 nó dư lào, có out nhiều ko, chưa gì đã toàn thấy lỗi liếc các kiểu thế này :-s
  8. KakaVuongDinh

:"> em dùng cũng tòan để 2.8 vì hạ nữa nó nét soft chứ ko nét căng
  9. Designz

Designz Thành viên cấp 1

Sigma đi bác :D nếu bị back/front focus thì mang đi chỉnh là ok thôi :D
  10. KakaVuongDinh

Em mà mua trúng cái bị lỗi, phải bung ra để chỉnh thì em ức lắm! CƠ mà, mấy dòng như 60D, 7D canon có chỉnh lại trên thân máy dc. khỏi lo!
    Le Bach thích bài viết này
  11. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

may quá đang xài 60D... mà chỉnh nó hết hoàn toàn hay là mai mốt nó lại giở chứng :v
  12. KakaVuongDinh

Cái tính năng này của 60D là nó dời sensor ra hoặc vào để cân chỉnh cho ko bị front/back nữa. Nó thông minh lắm, nhớ dc mỗi lần mình gắn cái lens ấy vào là nó tự sửa lỗi. còn lens khác trả lại như cũ
  13. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

cái tính năng đó ở chỗ nào bác nhỉ :-?
  14. KakaVuongDinh

Đây! 60D làm cũng y chang vầy!
    Sơn Hải thích bài viết này
  15. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

Cái này hình như là chỉnh Auto Focus phải ko bác
  16. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

Mà bác cái 50mm 1.4 cái chết AF có khắc phục hẳn đc ko nhỉ. Tính e nóng đang chụp mà nó chết chắc e cho nó đi luôn :D
  17. KakaVuongDinh

Cái clip này hứơng dẫn chỉnh micro adjustment - tính năng chữa lỗi front/back của lens AF.
    Cái 50 1.4 em xài thử ko thấy gì. nhưng nghe các bác kia bảo xài lâu thấy nó tèo luôn. Bấm ko thèm lấy nét. đứt cọng dây gì bên trong. có bác rã ra thì thấy bên trong tòan nhựa :))

Bác nên chọn Sigma 50 1.4, hoặc 35 1.4. Còn muốn xài canon thì chọn 35 xem?
  18. Kyle Rod Steward

Kyle Rod Steward Mới đăng kí

Các bác cứ chê 50 1.4 và đem so sánh với 24mm f2.8 điều này không thể so sánh được vì mỗi lens có một thế mạnh riêng. 50mm f1.4 của Canon có thể nói là lens tiêu chuẩn sử dụng được nhiều trường hợp khác nhau, trên máy Crop thì hơi khó khăn một chút nhưng sức mạnh mà 50 1.4 mang lại thì đâu có thể phủ nhận, còn so sánh với Sigma 50 1.4 Canon chưa bằng ở việc độ tươi của ảnh, tuy nhiên hàng for bao giờ cũng vậy xuống màu sau 2 năm sử dụng.
  19. Sơn Hải

Sơn Hải Thành viên cấp 2

Đội ơn bác.
    lại thêm cái vụ xuống màu sau 2 năm nữa hả bác :|
  20. MyzTick

MyzTick Mới đăng kí

mình đã được test 50 1.4 Sigma thấy đẹp lắm :D ngoài ra còn rất thích sigma 35 1.4, nhiều ng` bảo nó tốt hơn 35 1.4 của Canon vs Nikon ở cái giá rẻ hơn 1/2, và cho bokeh đẹp hơn.
    Nhưng mà có ng` lại bảo lens Sigma ko được bền?? Có đúng vậy ko mọi ng`???

Ủng hộ diễn đàn