Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên mua ipad pro để tập vẽ ( digital painting ) không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi CangCuaRangMe, 20/3/16.

Lượt xem: 27,634

1. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

cái giá 15 triệu chắc nó có rẻ!
    Mình dùng pth 651 có chưa tới 7 triệu nha bạn xem cái nào rẻ hơn và cái nào ok hơn :3
    Còn về vẽ trên Ipad pron thì đã thử qua tự tay cầm vè vẽ nguyên bộ ipad pro và pencil nó giá là 20 củ chả khác gì cầm phấn vẽ bảng đen
    Về cintiq 13 in mà nói ko đáng tiền nhất của wacom thì xác định bác chưa từng đụng vào nó chỉ mới vừa google ra thôi ạ :v
    CangCuaRangMe thích bài viết này
  2. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Hi. Mình đã từng xài và đã bán con cintiq 13hd rồi nha bác, con đó vẽ rất tốt nhưng lí do mình nói nó không đáng thì nhiều lắm. Ở đây mình đang so với con wacom với chức năng tương tự là cintiq companion 2, còn intuos là dạng khác rồi, phải phụ thuộc vào máy tính và màn hình, không có hệ điều hành độc lập.
  3. phankien9x

nhảm!
    Mình ko biết bạn dùng như nào, thấy điểm yếu nó như nào, cá nhân mình chỉ dùng mấy dòng intous vì thói quen và nó tiện cho thiết kế. Nhưng công ty hiện tại của mình, những họa sĩ minh họa mình quen (mấy tay pro thôi) 90% họ đều sài cintiq 13in HD để cày từng ngày từng ngày, chắc nó có lỗi nhiều lắm ha.
    Những dòng cintiq là thiết kế chuyên cho tay artist và họ dùng thường ngày, nếu như bạn ăn và kiếm sống bằng vẽ vời thì chắc chắn bác sẽ cho cái lý do cụ thể và hợp lý hơn. Sản phẩm gì thiết kế ra cũng cho 1 số đối tượng khách hàng nhất định, và chắc chắn nhà sản xuất sẽ phải có nghiên cứu thói quen sử dụng, không phải họ cứ khi không thiết kế ra rồi dựa vào cái brand để bán hàng.
  4. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Mình có nói nó vẽ không tốt đâu. Lí do mình nói như vậy là dòng 13 inch của wacom nó nhắm tới tính linh động, nhưng khi trải nghiệm thì nó rất rườm rà khi di chuyển (không có pin, dây nhợ rườm rà, phụ thuộc vào laptop hoặc máy bàn), nếu bạn để cố định 1 chỗ thì ok, nhưng nếu để như vậy thì mình lại thấy dòng intous đánh giá hơn so với số tiền bỏ ra... Đó là lí do wacom ra dòng cintiq companion để thay thế đó. Nhắc lại lần nữa là cintiq 13hd vẽ rất tốt, có điều mình thấy nó không đáng với số tiền bỏ ra như các dòng khác của wacom.
  5. CangCuaRangMe

CangCuaRangMe Mới đăng kí

phankien9x Medic
    Thật sự mình vẽ là do sở thích thôi chứ không phải là nghề nghiệp gì cả. Mình cần 1 máy tính bảng có thể đem bất cứ đâu, để vẽ lúc mình có thời gian, nên mình chọn các dòng có hệ điều hành độc lập

Ban đầu mình định chọn wacom cintiq hyber nhưng máy lại khá nặng và dày khi đem theo bên mình, và theo các review trên mạng thì hyber không tốt cho lắm. Nên mình chuyển hướng sang ipad pro và huawei matebook ( sắp bán). Nhưng so sánh về giá và thương hiệu thì mình nghĩ ipad pro nhỉn hơn ( cũng ko chính xác vì matebook chưa chính thức ra mắt nên chưa biết chính xác ra sao)

Còn về wacom cintiq 13hd thì chuyên nghiệp phải nói rồi. Nhưng hơi nhỏ. Nếu chọn mình sẽ chọn lớn hơn và các thương hiệu khác rẻ hơn nhìu như : ugee, huion hay yiynova...còn nữa, mình từng thử trên máy cintiq 24hd touch ở ngoài trung tâm thương mại, ko hiểu là do máy để thử hay gì, vẽ ko mượt, touch thì ko nhạy... nên ác cảm với wacom 1 tý vì từ đầu cứ nghĩ nó là best.

Riêng về dòng intous thì mình thật sự chưa trải nghiệm. Nên ko dám nhận xét
  6. CangCuaRangMe

Trung Kiên thường ai cũng tham to nhỉ.
    A thì ko ham to đâu, vừa "tay" là được :v
  7. CangCuaRangMe

ducuong233 thì một công 2,3 việc mà. Chơi đc vẽ được còn khoe mẽ đc nữa :))

K.Trang tập nè, bút chì nè, màu nè, mẫu tham khảo nè... mình ở Nhật nên mấy thứ đó ko hề rẻ, một cuốn sketchbook đã 3 đô, một cây viết màu hơn 2 đô, một cuốn artist đã hơn 40 usd.... tính ra mua luôn cái máy cho lành. Mà giờ ko biết chọn cái nào giờ
    K.Trang thích bài viết này
  8. phankien9x

mình tập vẽ cả bao nhiêu năm có mấy khi có đc 1 cuốn sketch nào cho ra hồn?
    vẫn thỉnh thoảng đc kêu đi vẽ tranh minh họa hay vẫn cua đc con sắp làm vợ mình có sao đâu?
    Sketch note cho dân brand cũng toàn là tới cty làm file kẻ ô dùng máy in văn phòng in có chết đâu? Quan trọng là sự nghiêm túc đầu tư chứ ko phải là chạy đua vũ trang :v
    mua ipad pro để chơi giải trí chứ vẽ là em thấy méo hợp lý :v
  9. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

phankien9x Vại là Thím sắp lấy vợ. Mà sau này lấy vợ rồi còn được đi chụp choẹt ảnh NU gì gì đó kok?:v
  10. phankien9x

Liên quan gì bác ơi!
    Ta ko đường đường chính chính thì là bột ngọt chính chính ta làm, được cái đứa máu cưới là nó nhưng em chưa máu thì làm gì được nhau :v
    Cứ từ từ bác ơi, em kèo trên mà :3
  11. CangCuaRangMe

phankien9x thì như mình đã nói, mình vẽ là sở thích, còn nghiêm túc hay ko thì còn tùy vào hoàn cảnh. Mình đi làm suốt, công việc thì ko nhẹ nhàng gì, về ăn uống siêu thị giặt giũ là xong 1 ngày, laptop nằm đó cả tuần còn chưa động đến, giờ mà mua cái wacom ( với chức năng chính là vẽ ) thì biết bao giờ đụng vào, máy tính bản thì còn chọc chọc ngoáy ngoáy cho tới giờ buồn ngủ , lên tay được miếng nào thì lên, ko lên cũng chả sao. Chẳng qua là làm công nhân bên này 3 năm, cứ thấy phí phí nên muốn làm gì đó giết thời gian 1 cách có ích đó mà
    Dù sao thì cũng cám ơn góp ý của bạn, mình sẽ cân nhắc.
  12. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

Công cụ chỉ là một phần nhỏ. Nói đến vẽ "nghiêm túc" thì wacom hay ipad pro cũng như nhau (Vì apple mua công nghệ của wacom). Các bạn trên cmt nhưng mình ko biết các bạn khái niệm thế nào gọi là vẽ "chuyên nghiệp" thế nào gọi là vẽ "chơi chơi". Bản thân thầy Phan Vũ Linh là một người đại diện cho phần giải thích của mình. Thầy thường xuyên vẽ digital painting bằng Samsung galaxy note 4 :) Thế nên khả năng bạn mua được công cụ gì thì cứ mua.
  13. CangCuaRangMe

Specialkid và thầy phan vũ linh hiện đang xài intous 4m :)
  14. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

CangCuaRangMe: Đó là lúc dạy thôi. Thầy thường xuyên vẽ bằng note 4. Thầy kêu trừ khi cần vẽ một cách chi tiết tỉ mỉ thì Thầy mới lôi wacom ra ;)
  15. CangCuaRangMe

Specialkid đúng rồi, lúc dạy thì xài Intous. Thích cách nói chuyện của thầy PVL nhưng chưa có cơ hội được học :) mặc dù nét vẽ của thầy ko hợp với mình cho lắm
  16. phankien9x

Hoàn cảnh chỉ là cái vấn đề để ta đổ lỗi!
    Nếu thực sự bạn thích vẽ thì vẫn thấy cách tốt nhất là sử dụng truyền thống giấy và chỉ hoặc giấy và bút kim hay bút sắt. Ít nhất phải biết phác thảo, cảm nhận được ngòi bút nét mực rồi qua quẩy trên máy thì ok hơn hẳn. Dĩ nhiên có tiền mua là tốt, nhưng mình cũng chưa thấy cá nhân ai tập vẽ trên thiết bị điện tử chỉ thấy người có khả năng vẽ tay lên giấy rồi sau đó chuyển qua vẽ máy thôi, mình ko giỏi vẽ nhưng đc cái mày mò cũng đi chỉ mấy bạn ham hố cũng mua wacom về tập sau 1 thời gian nản bỏ xó 1 góc, chia sẻ vậy thôi. Đam mê là cái tốt, vấn đề bác thực hiện nó như nào
  17. AlanTuring

AlanTuring Thành viên cấp 1

mua wacom không mình bán rẻ cho nè, còn mua ipad thì đừng nhé
  18. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Có nhiều bác không thích iPad pro nhỉ, hay là do các dòng iPad trước thiên về giải trí. Cá nhân mình thấy thì đây là một thiết bị tốt cho designer và artist, độ nhạy bút chỉ thua Cintiq xíu nhưng tính linh động thì cao hơn nhiều (sureface pen không nhạy bằng apple pencil nhé) ... @CangCuaRangMe nếu bác vẽ tốt trên giấy và wacom thì chắc chắn bác sẽ vẽ tốt trên iPad pro, hốt đi bác, xài chán thì bán lại cho mình :3
  19. CangCuaRangMe

Medic thật ra là mình rất ghét sản phẩm của apple bao gồm cả iphone, ipad... nào giờ mình thích dùng ss hơn, nhưng 2 năm gần đây, ss ko ra tablet nào ấn tượng về cây bút cả. Nên mới hỏi ý kiến mọi ng về ipad pro, chứ là fan táo thì xúc rồi còn đâu :D
    Mình vẽ giấy ổn, trên máy nào h chưa xài lần nào ( kể cả intous ) nên mới định tập trực tiếp trên máy luôn.
    Bác Medic có nghiên cứu về SAI và studio paint pro và dòng máy ugee ko, cho xin thỉnh giáo
  20. phankien9x

cảm ứng lực chưa đc 1/3 của cintiq và sài thì cũng chả khác lắm sho vs dùng bút stylus trên htc hay samsung tẹo nào được cái là nhạy hơn hẳn cơ bản là vì ra đời sau :v
    mới tạt qua chỗ bán và cảm nhận :v
    ngòi ko thay được nên chắc ko có cảm giác bằng thằng wacom rồi :v

Ủng hộ diễn đàn