Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cốm] Chia sẻ về cách chụp và tạo ý tưởng cho người mới cầm máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Cốm, 29/10/13.

Lượt xem: 21,372

1. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

xuangiang1011: Thế mình muốn hỏi vặn lại bạn là bạn muốn thay đổi điểm lấy nét hoặc thay đổi khoảng cách thì bạn làm thế nào?
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

hik, tôi đã nói là làm gì có cái gọi là điểm nét, chỉ có điểm LẤY nét tượng trưng cho máy để nó xác định mặt phằng và vùng không gian nét, và thực tế thì tất cả đều làm việc trên không gian nét, out tức là out khỏi vùng đó. Nên ở đây ko có điểm nét, f1.8 hay f22 đều như nhau về việc này :-s nhưng lúc đầu bạn ví dụ về gò má và mắt về out nét, rồi rung tay là out nét mà, đâu có đề cập đến vùng nét đâu, nếu ở 1.8 mà cái gò má và mắt, rồi cái rung tay vẫn trong vùng nét thì sao :-s nên phải đưa về cái định nghĩa chuẩn, bạn hiểu ra chưa #:-s
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Di chuyển lại gần hoặc ra xa mẫu hơn. Chĩa điểm lấy nét của máy ảnh vào nơi cần lấy nét, sau đó đưa khung hình về lại như cũ để giữ nguyên khung hình. Nó vẫn ko liên quan tới góc độ.
  4. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

xuangiang1011: Đó là cách của một người cầm máy chuyên nghiệp, nhìn vào ảnh tính được khoảng cách của điểm bị out nét. Tất cả những chủ đề ở đây đều đang nói về người mới tập chơi, làm sao họ biết và thành thạo được điều đó. Họ muốn ko bị out thì buộc phải thay đổi góc độ.
  5. Hiwatari Kai

Hiwatari Kai Thành viên cấp 2

[Cốm] Sao em mới chụp mà toàn để 1.2 mà sao chưa thấy bị out nét? Có khi nào máy em bị hỏng không ạ :(
    hth02x1 thích bài viết này
  6. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: Nếu ko có điểm nét với điểm ko nét thì bạn làm cách nào xác định đc chỗ này nét và chỗ kia ko nét?
  7. Bach Dam

Bach Dam Mới đăng kí

I’m singing ma blue... ;))
  8. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Hiwatari Kai: Đúng rồi máy bạn bị hỏng rồi đó
  9. xuangiang1011

Bạn ko thể nói như thế đc, nếu như mình muốn chụp chân dung dạng "classic" tức là lấy từ phần ngực lên trên nhưng lại muốn điểm focus ở khu vực vai thì phải chúc máy xuống hoặc ngửa máy lên để thay đổi góc độ sao ?
  10. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

điểm nó thuộc ko gian, nên cuối cùng là quy về không gian, vật thể chụp nó to vật vã chứ nó ko phải là một điểm để nó out khỏi mỗi một điểm, bạn trả lời mấy cái tôi hỏi đi, đừng đi vào mỗi cái điểm nét với điểm không nét
  11. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: xin lỗi nhưng bạn có thể hỏi thêm đi, vì tôi đã trả lời tất cả ko thiếu 1 câu nào của bạn rồi.
    xuangiang1011: 1 buổi chụp ảnh ko thể chỉ chụp có 1 bức được, người mới chơi họ chưa có kinh nghiệm thì buộc họ phải đổi góc, chụp cảnh khác. Bạn ko thể đứng ở góc độ của bạn để đưa vào người mới chơi ảnh được
  12. xuangiang1011

Ơ, bạn lại trả lời ko liên quan rồi, mình đang nói về sao cho chụp đc 1 bức ảnh đc gọi là nét mà đúng mục khung hình mong muốn ( tức là ko bị out nét ) chứ ko liên quan gì tới 1 buổi chụp cả. Mà càng người mới thì càng phải đi từ cơ bản lên chứ như chụp chân dung bán thân chẳng hạn.
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Bạn trả lời gì đâu, bạn bảo out nét là out khỏi điểm lấy nét khi rung tay hoặc vật di chuyển ơ 1.8 và tôi bảo ko phải nếu nó vẫn ở trong vùng nét, đó ko phải out nét mà chỉ là out khỏi điểm lấy nét. Rồi cũng định nghĩa đó, lên f22 bạn lại bảo phần lớn ko coi việc rung tay hay vật dich chuyển khỏi điểm lấy nét là out nét. Mâu thuẫn ở đó. Đúng là phải đưa về như ở f22, out nét là out khỏi vùng nét, chứ ko phải out khỏi điểm lấy nét và xét out nét hay ko cho mọi f đều dùng như vậy. Hik, đề nghị bạn đọc rõ thắc mắc ng khác, cứ phải hỏi lại mệt lắm.
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Ngoài ra bạn viết ra 4 điều giải thích và tôi có chỉ ra cái sai, nếu ko phiền thì bạn nói rõ xem tôi đúng hay ko, ko đúng ở chỗ nào. Thanks!
  15. Hiwatari Kai

Hiwatari Kai Thành viên cấp 2

Theo dõi một chút mình có vài lời thế này:
    - Bạn rất nhiệt tình, rất tốt với những anh em có cùng đam mê. Điều này là rất đáng quý trọng.
    - Mình xem qua ảnh của bạn rồi, bạn chụp hơn 1 năm thì chả có lẽ nào ảnh không nét? Cái đó mình không bàn tới.
    - Góc chụp của bạn còn hạn chế, màu mè blend thì chắc là hầu hết là qua Actions, điều này mình không phán bừa, vì hầu như từ 4 năm trước đây mình xem qua cũng vài ngàn Actions được share và được bán trên mạng.
    - Bạn nên học cách tiếp thu, chia sẻ một cách đúng đắn. Đọc chậm một chút, trả lời chậm một chút. Để việc trao đổi có thêm ý nghĩa hơn chứ đừng đưa nó thành một cuộc tranh cãi :)

Và hơn hết nữa, là cuối cùng, mình khuyên bạn nên chia sẻ cùng những bạn chưa biết, hoặc đang biết và cùng trên con đường như bạn cùng tìm hiểu nhiều hơn về những kiến thức mà thuộc về lĩnh vực mình đang làm việc. Để có thể chia sẻ được nhiều kinh nghiệm, và chính xác hơn nữa!

Cảm ơn!
    Mezzazzy, Cốm, hth02x14 người khác thích bài viết này.
  16. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Chán nhỉ, theo dõi cái topic này từ bữa giờ mà vẫn chưa hạ màn nữa :\
    Không ai ghét bỏ gì người đem điều mình biết ra chia sẻ với người mới học, nhưng chủ thớt nhớ cho là hãy chia sẻ điều thật sự đúng. Bác Hiwatari Kai ở trên nói rất đúng: đọc chậm, nghĩ chậm, trả lời chậm - trước khi nói hãy chắc rằng điều mình nói là đúng!
    Một điều không nên nhắc đến khi tranh luận nữa là đem tác phẩm của nhau ra xét nét, nhất là những tác phẩm,bài viết đã có từ lâu. Mong các bác đừng làm vậy nữa để đổ thêm dầu vào lửa.
    puma303, Cốm, hth02x12 người khác thích bài viết này.
  17. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

xuangiang1011: Mình trả lời ko liên quan ở chỗ nào nhỉ. Người mới tập chụp thì làm sao mà họ căn được chuẩn di chuyển bao xa để khi đưa về chuẩn điểm nét? Cái này ko phải phụ thuộc vào học lý thuyết, mà phụ thuộc vào kinh nghiệm.

hth02x1: Thực sự là tôi hiểu ý bạn muốn hỏi tôi điều gì, bạn hãy đọc kĩ lại điều mà tôi nói ở trên, có thể do tôi nói ko được tốt nên vẫn chưa làm bạn hiểu được. Tôi nghĩ nếu bạn đọc kĩ một chút nữa thì sẽ thấy câu trả lời khiến bạn hài lòng.

Hiwatari Kai caphefin: Sau khi đọc cmt của 2 bác mình cũng nhận ra mình hơi nóng và thái quá. Cám ơn các bác đã kiềm cơn nóng giận mất khôn của mình. Mình sẽ rút kinh nghiệm từ lần này.
    Ảnh của mình trước giờ chưa xài qua 1 loại action nào cả. Trong máy mình lưu rất nhiều action, nhưng mình sử dụng để học hỏi các bước làm màu của họ. Tuyệt nhiên ko bao giờ chạy action.

Cám ơn các bác đã nhận xét, mình có vài chỗ hơi nóng giận. Có chỗ nào thái quá động chạm mong các bác bỏ qua chỉ bảo để cùng tiến bộ hơn.

Thân
  18. xuangiang1011

Bạn trả lời vẫn quanh co và lảng tránh câu hỏi của mình. Mình muốn bạn giải thích rõ tại sao khi chụp ở khẩu độ 1.8 mà thay đỏi góc chụp có thể tránh đc out nét, bạn lại lôi chuyện người mới chơi ra để trả lời. Mà cái vấn đề này nó là kiến thức chứ ko phải kinh nghiệm.
  19. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Thứ nhất: Nếu bạn không quy về người mới chụp ở trong topic này, thì mình mong bạn mở một cái topic mới mình sẽ đôi co với bạn về tất cả mọi chủ đề. Bạc đọc được tiêu đề mình ghi rồi chứ? Ở trong topic này bạn đang bàn về người có kinh nghiệm thì đây là một điều lạc đề.

Thứ 2: Rõ ràng với việc sử dụng 1.8 bị out nét, bạn BUỘC phải thay đổi góc độ mới lấy được điểm nét RỒI SAU ĐÓ mới cho về khuôn hình mẫu. Việc bạn dịch chuyển là bạn đã phải thay đổi góc độ rồi. Đừng phủ nhận việc đó bằng việc ảnh của bạn chụp xong vẫn sẽ là khuôn hình mẫu bởi nếu bạn ko thay đổi góc độ thì ảnh của bạn chụp ở nguyên chỗ đấy bấm hàng nghìn lần thì vẫn sẽ là ảnh out nét.

Việc thay đổi góc chụp là một lần thử mới, ở mỗi góc chụp đều tiềm tàng một cơ hội của out nét. Việc thay đổi góc chụp ko làm GIẢM nguy cơ bị out nét, mà để TĂNG % chụp ko bị out nét

Mình trả lời như vậy đã rõ ràng và mạch lạc chưa?
  20. xuangiang1011

Quy về ai ko quan trọng vì cái này nó là kiến thức cơ bản, mà làm bất cứ cái gì thiếu kiến thức cơ bản thì tốt nhất ko nên làm.

Thế thay đổi góc thì tại sao sử dụng 1.8 lại ko bị out nét nữa, phiền bạn giải thích dùm mình đoạn này 1 lần nữa, mà bạn giải thích cho mình nhé, ko phải cho người mới chơi ( mình ko phải người mới chơi). Mong bạn giải thích có cơ sở khoa học 1 chút chứ đừng lấy cảm tính cá nhân ra để nói. :)

Ủng hộ diễn đàn