Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Dạng design này newbie như mình có thể tự học được ko?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi moonseeker, 4/12/15.

Lượt xem: 3,439

1. moonseeker Mới đăng kí

Chào các bạn
    Lý do mình ko học design vì chuyên ngành của mình là quản trị
    Mình thỉnh thoảng cần làm những poster quảng bá khuyến mãi như thế này (sp cũng là trà sữa thôi), để đăng lên facebook.
    Mình nhìn qua thấy khá đơn giản khi kết cấu của nó nhìn chung chỉ là 3 phần: hình nền + chủ thể (có thể trà sữa, hoặc các hình ngộ nghĩnh khác...) + 1 lượng nhỏ chữ để truyền tải thông điệp. Vậy nên mình mạo muội xin hỏi các bậc tiền bối rằng: từ 1 người chưa biết gì về photoshop có thể tự học được ko? Nếu có thì tên của những kỹ thuật, phương pháp mình cần phải tìm hiểu là gì?
    Mình hỏi các bạn để nếu thấy quá khả năng của mình hay mình làm xấu hơn ng ta quá nhiều thì mình sẽ buộc phải thuê thiết kế bên ngoài.
    Mình xin cảm ơn.

...
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  2. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

Design hơn nhau ở con mắt thẩm mỹ, bạn tự đánh giá về mình rồi quyết định thôi :D
  3. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

hai hình trên làm trên Ai hoặc Pts đều ok hết :D
  4. tiendesigner

tiendesigner Thành viên cấp 2

Bạn có khiếu lắm đấy, phát huy nhé
  5. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Được. nửa ngày.
  6. souvenirwindy

souvenirwindy Thành viên cấp 1

Không gì không thể ! cố gắng sẽ không có may mắn ... cứ vậy mà tiến hành !
  7. moonseeker

moonseeker Mới đăng kí

Mọi người ơi, mình muốn hỏi cụ thể các kỹ thuật mình cần phải tìm hiểu làm gì, vì nó có hàng tá cái để mình học mà mình chỉ muốn học cái nào liên quan thôi ạ.
  8. tiendesigner

tiendesigner Thành viên cấp 2

Photoshop + Illustrator là ok bạn. Cụ thể nữa thì Typography + bố cục, màu sắc
  9. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

moonseeker nếu muốn tự học thì add skype mình: gia.phu1
    Vì bản thân mình cũng là người tự học mà ra :)), không hiểu chổ nào mình sẽ truyền đạt :-c:-bd
  10. souvenirwindy

souvenirwindy Thành viên cấp 1

PTS là căn bản đồ họa ... còn bạn muốn nhanh thì sử dụng AI + tìm thêm vector có sẵn mà xài ! đơn giản
  11. moonseeker

moonseeker Mới đăng kí

ducuong233 giaphu_design Cảm ơn sự thiện chí của 2 bạn rất nhiều, mình sẽ dùng skype để hỏi các bạn nếu có gì khúc mắc. Tuy nhiên mình sẽ cố gắng tự tìm hiểu trước đã.
    Gia Phú thích bài viết này
  12. ChestnutVN

ChestnutVN Thành viên cấp 2

Thiết kế banner dễ bạn à ^^. Không cần đòi hỏi skill quá nhiều, cắt ghép, vẽ vời đơn giản. Chủ yếu đảm bảo được bố cục, typo và màu sắc là ok rồi.
  13. moonseeker

moonseeker Mới đăng kí

ChestnutVN Theo bạn mình nên học pts hay Ai hay cái nào khác?
  14. gadien.93

gadien.93 Thành viên cấp 2

Quan trọng làm banner là phải có điểm nhấn, đặt ra câu hỏi: bạn đang muốn truyền tải cho người xem cái gì?, tại sao lại phải chọn hình này mà ko chọn hình khác? Bạn đem lại cho khách hàng được những gì?
    Thế là đủ, còn bố cục, màu sắc, typo, layer thì học cũng nhanh thôi
    Còn nữa là cả guu thẩm mĩ của bạn cũng rất ảnh hưởng đến sản phẩm bạn là ra nữa
  15. ChestnutVN

ChestnutVN Thành viên cấp 2

Cái nào cũng làm được bạn ^^. Pts chuyên vè xử lý ảnh, AI làm vector. Mình thì chuộng AI hơn vì mình làm logo nhiều ^^
  16. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Sử dụng các phần mềm thiết kế nó chỉ thành công khi áp dụng bằng sáng tạo chứ đừng học kiểu máy móc..... Vừa khó hiểu mà ko áp dụng được :D
  17. yeutinhoc

yeutinhoc Mới đăng kí

Nếu mà muốn sáng tạo 1 chút với lại ảnh mượt mà không đụng hàng thì chơi AI con muốn nhanh đơn giản thì dung pts , nếu cậu muốn học thì chịu khó online vietdisigner ngày 30 phút trình tăng như gió
  18. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Tự học dc nha! Miễn là mình biết thế nào là đẹp :))
  19. BlackWhite

BlackWhite Thành viên cấp 3

Nếu làm để đăng facebook thì học Photoshop là đủ, khi nào cần in ấn kích thước lớn (poster, băng rôn) thì mới cần học Illustrator.
    Theo mình thì cần học các kỹ thuật như tách nền (tách nền ly trà chèn vào nền mới, có nhiều cách tách nền, nhưng trước hết nên học tách nền bằng Pen Tool, để làm quen vs công cụ Pen luôn).
    Học tiếp công cụ Type (gõ chữ).
    Học tính năng Transform (để xoay hình ly trà).
    Học công cụ Move Tool để di chuyển đối tượng (cái này dễ).
    Vẽ các hình (shape) bằng Pen Tool (hình lá cờ chỗ chữ Soft Opening, hình các giọt nước chỗ chữ Giải Nhiệt Mùa Hè).
    Hiệu ứng chỗ 27.000 ở hình 2 thì học về Blending Option.
    Chỗ 20% Off (texture sọc chéo) ở hình 1 học về Layer Mask để chèn texture vào chữ, một tính năng trong Menu Effect để tạo texture sọc chéo.
    Background thì có thể tìm trên GG hoặc các trang download stock miễn phí, hoặc tự vẽ (hình 1 dùng Pen Tool vẽ mấy đường uốn lượn, hình 2 dùng tính năng Effect => Lightning để tạo ra quầng sáng, học thêm về các chế độ hòa trộn màu sắc để chèn quầng sáng đó vào nền.)
    Múa rìu qua mắt thợ, nếu còn thiếu sót chỗ nào thì các bạn có thể bổ sung giúp mình. Cảm ơn các bạn.
    tranvan.muonmoonseeker thích bài viết này.
  20. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

cứ thế mà phát huy

Ủng hộ diễn đàn