Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Designer làm việc nhà nước

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi tungfpt, 5/9/15.

Lượt xem: 4,539

1. tungfpt Thành viên cấp 1

Em có một sự thắc mắc cần giải đáp và tham khảo ý kiến của mọi người.

Chuyện như này ạ:
    "Tình hình là em học xong 2 năm ở FPT Arena, xin việc và đi làm khá nhiều nơi với mức lương cơ bản 5-6tr/ tháng.
    Nhưng bản thân cũng như gia đình vẫn cảm thấy có cái gì đấy "không ổn định" ở công việc hiện tại. Kiểu như là nó khó phấn đấu để phát triển xa hơn..
    Gia đình có định hướng muốn xin (chạy vạy) một công việc gì đó ổn định hơn như là làm nhà nước (truyền hình, báo chí) gì đó.
    Và hiện tại bản thân em không xác định được cụ thể là với cái bằng trường FPT Arena và chuyên ngành đồ họa này thì phù hợp được với cơ quan ban ngành nào ở hệ thống "nhà nước". Và nếu có cv phù hợp thì cụ thể những công việc ở đấy ra làm sao?
    Em phân vân và ko biết hỏi ai nên đưa lên đây muốn nhờ các bậc tiền bối tư vấn giúp em có định hướng cho bản thân.

Xin các bậc tiền bối giúp em gỡ rồi. Nếu có sai box xin ad nhắc nhở đứng ban nick em :(( em cảm ơn!

...
  2. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

ko có ai ạ :(
  3. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

ad cho em up lần này hi vọng có tiền bối nào nhiều kinh nghiệm giúp em ạ :(
  4. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

ko fải cocc chạy vào tốn tiền có khi bấp bênh hơn, chưa kể FPT Arena ko fải bằng ĐH nên vào NN cũng khó thăng tiến
  5. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Ngành thiết kế đồ họa làm việc lâu năm, có kinh nghiệm nhiều thì ắt lương sẽ lên, làm sao mà 5-6 triệu mãi được. Bạn phải ko ngừng nâng cao kỹ năng, ko ngừng học hỏi thì bạn sẽ có kết quả xứng đáng, ví dụ như 10 năm sau làm Art Director chẳng hạn, lương lúc đó $1000 trở lên ko thích à.
  6. t0nguyen95

t0nguyen95 Thành viên cấp 1

Học thẳng lên đại học FPT đi bạn, vì nghe nói học FPT-Arena có quyền được liên thông vào hệ CĐ, ĐH chính quy của FPT! Còn Arena là chương trình đào tạo quốc tế, thế mạnh của nó chỉ khi bạn sang nước ngoài thôi, ở VN nhất là HN, muốn vào cty trực thuộc cổ phần nhà nước, điều bắt buộc đầu tiên trong hồ sơ là bạn phải là "cử nhân đại học", nó là điều bắt buộc rùi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/9/15
    ILovePhotoshop, ToiHocDoHoa.comDương Đức Sơn thích bài viết này.
  7. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

8. tydk2010

tydk2010 Thành viên cấp 2

bác @@t0nguyen95 sinh năm 1995 hả
  9. tydk2010

tydk2010 Thành viên cấp 2

10. t0nguyen95

Vâng, sao thế bác?
  11. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Nếu không tự tin vào thực lực thì vào mua cái bằng ĐH hay thạc sĩ rồi vào nhà nước làm cũng được. Muốn cải thiện thực lực thì tự ra xã hội bơi lặn chịu cực vài năm ắt ẽ có kết quả.
    Giải pháp khác là chịu khó ngủ nhiều lên có khi e sẽ mơ thấy cảnh sung sướng ^^
  12. heke13

heke13 Thành viên cấp 1

nhà mà có quan hệ nên đi học cái bằng trung cấp luật hay nông nghiệp gì đó xin vào mấy phòng ban ở huyện hoặc xã làm vài năm sau đi học thêm lớp chủ tịch về rồi tính tiếp
    làm nhà nước chán bỏ mẹ toàn ngồi chè nước chán chê khi nào đến đợt kiểm tra mới tìm cách chống đối. chỉ được cái ổn định thôi.
  13. luattrihung

luattrihung Mới đăng kí

ToiHocDoHoa.com : Bạn nói coi bộ dễ thật ấy chứ, cứ mua cái bằng ĐH hoặc ThS là vào nhà nước được à bạn? Phải COCC mới vào được chứ đâu phải cứ có bằng là vào đc, bằng thật còn chẳng vào được nữa là bằng mua mà không phải COCC.
  14. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

@t0nguyen95 nói bác đang làm nhà nước vậy bác có thể cho biết là bác đang làm ở phòng ban bộ nào ko vậy?
  15. t0nguyen95

^ à mình làm cho công ty truyền thông XXX ( sr phải dấu tên ), cty này trực thuộc cổ phần 51% điều vốn lệ của nhà nước, 23% của nước ngoài và % còn lại của cổ đông cá nhân! Tuy là cty cổ phần nhưng có biên chế, biên chế ở đây k phải là chế độ đãi ngộ, sau đãi ngộ, hay về già có lương hưu mà biên chế nhà nước ở đây là "không bao giờ bạn bị đuổi việc" một khi đã vào biên chế, nó chỉ có cách đùn qua đùn lại cho nhau, đi làm sẽ hiểu sao mình nói thế. Mình làm ở trung tâm phát triển nội dung, ban nội dung vì thiết kế chủ yếu lên quan đến nội dung mà.
    xuanxuxu thích bài viết này
  16. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

17. t0nguyen95

Đâu có đâu, cái ghế thiết kế chính đang bỏ dở đó, mình CTV cho cty này thôi :D nhưng mà đang ở dạng tiềm năng nên khả năng được vào chính thức của mình khá cao, cũng muốn vào vì lương họ trả rất cao so với lượng CV ở đây mà desinger phải làm, chế độ đãi ngộ miễn chê, cty có hẳn phòng bar, phòng tập gym và phòng xông hơi, cứ 1 tháng tổng kết doanh số là lại đặt buffet ăn uống, vào đây làm mình tăng tận 3kg vì động cái là liên hoan ăn uống... nói chung là phê
  18. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

t0nguyen95. Trẻ tuổi mà có công việc ngon quá, đúng là đáng ghen tị, hehe.
  19. tungfpt

tungfpt Thành viên cấp 1

Tò mò muốn biết cái tên cty đấy
  20. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn