Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Designer Thực Thụ

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Cao Minh An, 11/1/16.

Lượt xem: 19,842

1. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

haha bdesign ai nào chửi bác!
    và em cũng chưa dám làm thầy ai! Bình sinh ghét mấy thứ nhảm nhí áp đặt khuôn khổ hay cái cách coi người khác như thần tượng rồi đặt cho mình cái lối sống tào lao học tập tào lao là mình ghét
    hiện tại có thể mình có đk hơn nhiều bạn, vì mình làm việc vs mấy thằng tây khá nhiều và nó là cùng nghề vs mình, thực thụ hay ko ko phải là các bạn nói là được!
    Việt Nam cũng chưa có trường nào đủ khả năng dạy cho sv ra trường làm 1 designer, vì bạn mình tới 4 ông giảng viên 1 ông trợ giảng, và bản thân làm trong nghành đã từng bị kiện và đi kiện bản quyền tác giả cũng như cạnh tranh kinh tế
    Đối với cái nghề nửa nạc nửa mỡ này ko phải đam mê là đủ, trường lớp có thể đúng nhưng chẳng thể dùng :v
    caodangtoi, ToiHocDoHoa.combdesign thích bài viết này.
  2. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

nghề nào cũng vậy, nếu mà phân tích 1 trắng 2 đen thằng nào giỏi hơn thằng nào, thằng nào xứng đáng lương cao hơn thằng nào thì ko dc đâu, chẳng nhẽ giờ giảy nãy lên bộ trưởng kia học ít hơn mình mà dc làm bộ tưởng, thật ra nó còn rất nhiều tiêu chí khác nữa cơ, Junior, Senior hay Art Director đâu phải lúc nào cũng dùng 1 thang chuẩn để mà xét hết mọi trường hợp, nó chỉ đại khái thôi, như mức lương vậy. Tốt nhất đừng quá sân si vì sao Ngọc Trinh nằm ngửa cũng có tiền, cứ cố gắng làm việc trong khả năng của mình là được, có chí tiến thủ thì kiểu gì cũng lên.
    ToiHocDoHoa.comphankien9x thích bài viết này.
  3. supcuti

supcuti Mới đăng kí

Bác cũng gần giống em. chẳng tư tưởng ước mơ gì từ nhỏ :D
  4. hocseo

hocseo Mới đăng kí

ở đây có ai design giao diện web bằng pts k ạ?e đang cần làm cái web nhưng là ảnh thôi chứ k phải html/css đâu ạ :)
  5. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

tôi đã khóc khi đọc đến câu:
    "Sau khi có máy tính và phần mềm bản quyền"
    phankien9xbdesign thích bài viết này.
  6. bdesign

bdesign Banned

Quy Lão Kha kha! Bác em thật là hài hước. Xin nhận 1 like của kẻ tôi tớ hèn mọn này cung kính dâng lên bác em.
    phankien9x thích bài viết này
  7. phankien9x

Cái bài của thớt giống như một bài tập làm văn hay ấy!
    Giáo viên kiếm ra đc 1 vài bài rồi cho học sinh học thuộc rồi tìm bóng dáng mình trong đó, sau đó tự huyễn hoặc mình trở thành như vậy.
    Nói lại nhớ đến cái cuốn sách của Huyền Chip du lịch gia truyền cảm hứng ấy :v
    Các bạn cứ bỏ nhà ra đi, thế giới rộng lớn lắm, cứ xách balo lên và đi rồi bạn sẽ thành thằng ăn mày vô gia cư :v
    SyaoCrtKanzz.Elf thích bài viết này.
  8. Inofear

Inofear Thành viên cấp 1

Ủa? Nghề nào cũng vậy mà? Chẳng qua là những ngành nghề khác họ yêu cầu cần phải có những tiêu chuẩn nhất định thì mới được phép hành nghề còn nghề thiết kế thì ai vọc vọc sơ sơ pts cũng đã tự xưng là designer rồi -> xuất hiện nhiều thành phần tạp nham lại thêm xuất hiện nhiều trường học đánh vào tâm lý các bạn trẻ: đào tạo nhanh kiếm việc ngay -> cũng đóng góp kha khá vào việc tăng số lượng các thành phần tạp nham này nữa.

Vì quá dễ để tự xưng là một designer nên thu hút số lượng tạp nham rất đông hơn rất nhiều lần so với số lượng của những người chuyên nghiệp. Người chuyên nghiệp thì họ sống ổn, nhận được thù lao xứng đáng với công hiến của họ và thường họ hoạt động thành những nhóm kín. Còn các đối tượng tạp nham sau khi thất nghiêpi là bắt đầu nhốn nháo rùm beng lên, nháo nhào khắp nơi, tụ họp thành những hội sầu đời, ca thán cho nghề nghiệp hẩm hiu,... đủ trò ko thể nào kể hết được. Vô tình nó tạo nên một bức tranh toàn cảnh khá hay ho cho công nghiệp đò họa vn. Cơ mà nó cũng chẳng ảnh hưởng gì đến những ng chuyên nghiệp mấy, vì họ mang lại giá trị thiết thực và biết cách khẳng định khả năng.

Yêu nghề là tốt, ngành nào cũng phải cần hết, nó sẽ dẫn lối cho bạn ra khỏi đống tạp nham đó.

"Công việc của một nhà thiết kế là giải quyết vấn đề, ko phải tạo ra nghệ thuật."
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  9. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

phankien9x nói vậy cũng chưa đúng đâu, thật ra ai cũng có những hoài bão riêng, đôi khi có những ngưởi đến với nghệ thuật ko phải vì tiền hay nổi tiếng đâu, đơn giản là khi ở trong đó, họ cảm thấy họ được sống, có giá trị, có mục đích.
    Ví dụ như ta, nhiều lúc năm mơ muốn bỏ hết tất cả cơm áo gạo tiền, xách ba lô lên, đi cùng những người bạn cùng chí hướng, vượt qua đại ngàn, đói khổ có nhau, tìm thấy những giá trị cuộc đời mà nếu bình thường ko thể nào nghiệm ra được. Đi xa để thấy rằng những gì xung quanh mình, những gì mình sầu lo thật sự quá nhỏ bé và nông cạn đối với loài người nói riêng và vũ trụ nói chung. Như 1 con kiến hằng ngày chỉ lo kiếm dc mồi nhưng lại bỏ sót biết bao điều to lớn hơn, vĩ đại hơn ngoài kia.
    Nói chung tớ là người có máu phiêu lưu -))
    Thực tế đã chứng minh nếu có bản lĩnh thì dù tay trắng vứt đâu cũng sống tốt, còn ko có bản lĩnh thì có vứt lên núi vàng cũng chỉ là kẻ tầm thường với mục đích sống hời hợt, hằng ngày ăn ngủ chơi và thể hiện vớ vẩn ta đây tồn tại ( đám công tử tiểu thư nhà giàu khoe của)
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/4/16
  10. phankien9x

Thực ra thì nếu ai làm design hay dính tới nghệ thuật đều vậy cả Soullegend
    Nhưng mỗi người là 1 cá thể khác nhau, có thể tôi làm design tôi có khả năng và tôi đảm đương nổi, tôi lo được cho cuộc sống cũng như ko ngừng học hỏi trau dồi kĩ năng bản thân để giỏi hơn và ko bao giờ lạc hậu, bước lùi. Nhưng cũng có những người, nhìn của người khác làm lại được, thậm chí còn làm đẹp hơn, nhưng lại ko thể catch idea từ sếp hay từ request để đưa ra thiết kế của riêng mình, không thể hiện được tư duy thiết kế của mình.
    Mình cực kì ghét những ai hay hướng những thứ tào lao vào đầu người khác kiểu như vậy bạn ạ! Đâu phải ai cũng đủ giỏi hay kiên nhẫn để theo đuổi cái gì đó, làm cho người ta đam mê nửa vời tốn 1 quãng thời gian và tiền bạc sau đó người ta lại phát hiện họ sai lầm và quay lại làm lại từ đầu.
    Hết sức nhảm nhí bạn ạ
    SyaoCrt, Kanzz.ElfToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  11. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

phankien9x người ta tạo ra con dao rồi người ta bán, sắc cùn còn kiểm soát được đôi chút
    chứ tác dụng hiệu quả ra sao thì phải do người sài :D

Ta trân trọng cả những cái xấu, cái tệ, cái nghề ở mọi tầng lớp thì đời nó vui hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/4/16
    Banana_512phankien9x thích bài viết này.
  12. Hoạn Thư

Hoạn Thư Mới đăng kí

"không thể nào bay cao được như đại bàng nếu cứ đi cùng với lũ chim cánh cụt" ???
    nếu không định vị được bản thân là ai, cứ đi theo đại bàng thì liệu có bay được không khi bản thân là cánh cụt? trong khi cánh cụt có thế mạnh riêng của nó?
    đam mê, nhiệt huyết là tốt, nhưng 2 thứ đó không biến bạn thành designer thực thụ.
    "Cho đến bản thiết kế thứ 46 bị từ chối, cuối cùng tôi cũng nhận được một cuộc điện thoại chấp nhận mua bản quyền và in nó ra. Tôi không thể tin vào mắt mình. Cuối cùng mọi nỗ lực của tôi đã được đền đáp. Giờ đây tôi đã có thể ngẩng cao đầu để tiếp tục vươn tới sự nghiệp của mình. Tôi biết rằng mình sẽ thành công, vì thế tôi đã thành công.
    ...Mục tiêu tiếp theo của tôi là trở thành giám đốc sáng tạo của một công ty truyền thông lớn. Bằng cách nào? Xin thưa, vẫn bằng mọi cách tôi từng làm, từ thành công nhỏ nhất của tôi, bởi đó là cốt yếu của sự thành công." ảo tưởng sức mạnh.
    phankien9x thích bài viết này
  13. Banana_512

Banana_512 Thành viên cấp 1

Nỗi lo sợ nhất của mấy tên mới bắt đầu, là đọc được mấy dòng tâm sự của mấy tên đã nếm "mùi hành" thơm mõm. Mình không nghĩ cách suy nghĩ thực tế đến độ thái quá của các bạn sẽ giúp người khác "mở to con mắt". Cứ để họ mơ mộng, nếu họ thừa năng lực + đam mê thì có đào núi lấp biển họ cũng làm được. Ngành nghề nào cũng có mặt trái, sự phũ phàng đâu phải chỉ riêng Design? Chưa cần biết đó có phải Designer "thực thụ" hay không nhưng nói riêng chuyện đam mê và các làm việc không mệt mỏi, kiên trì như vậy là đáng trân quý lắm rồi. Chính mấy anh ở trên mà bảo làm cho tụi nước ngoài phải chăng cũng đang áp đặt tư tưởng cho mấy người khác đó thôi?
    HaiXanh123ToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  14. Banana_512

Nhưng cái vụ "phần mềm bản quyền" thì tôi cũng hơi nhột :))
  15. phankien9x

Có thế bạn Banana_512 nói đúng!
    Những người cắm đầu đi trước trong design như chúng tôi đã ăn hành quá nhiều đã coi đc cả mặt tốt cũng như mặt phũ nhất trong nghành rồi nên nói hơi quá và cũng quá áp đặt.
    Nhưng mà tôi nghĩ có khi cũng tốt cho một số bạn tự gắn cái mác designer vào trong khi chẳng biết gì và mơ về 1 tương lai xa lắm. Nghành design là nghành sáng tạo và đào thải rất lớn, Graphic design còn lớn hơn nhiều, trong khi người người nhà nhà đổ xô kháo nhau đi học rồi thậm chí chả học chỉ biết dùng công cụ lao vào cuộc chiến giá để cái giá thiết kế như bó rau ngoài chợ.
    Banana_512 thích bài viết này
  16. huuhung2305

huuhung2305 Mới đăng kí

lớp 9 nghiện game với hoài bão làm ra 1 game 3d vận dụng tư duy của 1 thằng nghiện game có thể hiểu đc suy nghĩ của người chơi, ấp ủ cứ lớn dần lớn dần. Đùng 1 cái gia đình cấm cản "mày không thấy vì chơi game mày từ sinh giỏi rớt xuống suýt yếu à" thế là phải nghe gd học cao đẳng. nhưng mà đam mê mà nó rao rực ghê lắm bắt chuyến xe về nhà trình bày ý kiến ý cò này nọ, đánh vỏ mồm suốt 3 ngày 3 đêm cuối cùng 1 bên nhường 1 chút vì lời mình cũng có chút lí lẽ. thế là học cao đẳng cntt và học thiết kế arena song song. nhớ lại lần đầu sử dụng những phần mêm đồ họa sem1 học pts ai indesign mỗi khi làm đc cái gì mới là nhảy tanh tách, như biết xóa cái mụn thôi là đã lắm rồi... Nhưng ở Huế chỉ học đến đó phải 1 thân 1 mình lặn lội vào sg để tiếp tục khóa học, trường mới bạn mới và tất cả đều mới hồi ở huế project chỉ là in trên giấy a4 nộp thầy chứ nhiêu, vào đây poster phải in bảng gổ, làm đĩa, ... ngợp tiền cứ thế cứ thế đc thầy cô dắt đi cưỡi ngựa xem hoa từ phần mềm làm video rồi phần mềm làm 3d web, cứ thế lướt qua 1 cách chống mặt chưa cảm nhận được dư vị gì thì đã ra trường. đam mê vẫn đó, hoài bão vẫn đó quăng cả chục hồ sơ xin việc vào các cty làm game xin học việc không lương cũng chả sao miễn sao đc làm đc tiếp xúc với nó nhiều. Có nhiều ng cứ bảo trường lớp chả đào tạo đc cái j, nhưng với tôi nó tạo cho tôi 1 cái nền móng còn muốn xây nhà ra sao chính là ở mình... ví dụ muốn làm thiết kế báo thì chuyên sâu vào indesign, ảnh thì pts, web thì dreamweaver, phim hoạt hình thì 3dmax, game thì maya. Cuối cùng cũng đc 1 nơi nhận là degital work VN với khóa đào tạo 4 tháng em đc phân vào animation + effect em cố gắng miệt mài làm làm và làm hết các yêu cầu ng ta đề ra vượt tiến độ đào tạo em nghĩ vậy là có thể sống với nghề này. Nhưng ông trời trêu người ng hướng dẫn kêu e lên test màu để xem có hợp với bên modeling + vẻ UUV kết quả khi thì 2/10 khi thì 5/10 đi lại cũng vậy. về chỗ mà người cứ run run mặt thì đỏ như gấc may mà da em ngăm đen nên đỏ cũng chả ai thấy gì, nực cười thay khi học design 2 năm ra mới biết mình bị mù màu, mấy bác cứ mở miệng ra là đam mê này nọ nhưng cuộc đời đâu biết trước đc điều gì, nhìn thấy tương lại chỉ là lời của đứa trẻ con mà thôi. Suy nghĩ dằn vặt cuối cùng đi đến kết luận bỏ design chạy theo business management biết đâu sau này có duyên thổi hồn vào game ý tưởng vào game rồi sẽ có 1 team thay mình làm ý tưởng thì sao. hiện tại đang theo học và làm web design bảo trì update data Ui khi nào công ty cần + tải mấy temple recode lại giúp mấy ông anh trong cty bán kiếm tiền sống qua ngày. 500k 1 trang nhanh gọn lẹ
  17. Banana_512

18. huuhung2305

huuhung2305 Mới đăng kí

Banana_512 à không arena HCm bên đường nguyễn đình chiểu ấy
  19. tuanpv

tuanpv Thành viên cấp 2

Đọc bài thấy cuộc đời sáng sủa quá, cảm xúc thăng hoa đọc luôn đến các comments của các bác thì mới thấy đời không như mơ :-B
  20. huangquoc

huangquoc Mới đăng kí

Đã dám làm thì hãy dám chịu thôi, các bạn xác định theo đuổi ngành nghề của bản thân thì sao phải nghe theo vài ba cái comment ý kiến này nọ. Nghề nào cũng khắc nghiệt cả, nhưng các bạn design (google) hãy cẩn thận. Cảm thấy mình không đủ khả năng, không đủ đam mê, không đủ quyết tâm thì nên dừng lại, hoặc rẽ sang hướng khác. Trích của bạn bdesign : "Đến khoảng 30 tuổi trở ra thì mở công ty riêng hoặc tiệm bảng hiệu. Ai không mở được công ty hay tiệm riêng thì cam chịu ngồi trong công ty làm thuê và cày freelance. Đến năm 40 tuổi trở ra thì ngồi mọc rễ lâu qua cùn mẹ nó hết cả ý tưởng nhưng vẫn phải ngồi, chứ bỏ việc thì ai nhận nữa? Đến tuổi trung niên thì có muốn ngồi thêm sếp nó cũng kiếm cớ cho nghỉ để tuyển đứa trẻ hơn, thế là tay trắng ra đường, đi buôn bán, không thì ở nhà xem ti vi"
    Không phải xúc phạm, mà là hiện thực. CHẤP NHẬN THEO NGHỀ THÌ HÃY HỌC HÀNH & LÀM VIỆC CÓ LƯƠNG TÂM. Vứt google ra một bên xem bạn làm được gì...
    ToiHocDoHoa.comBố ola thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn