Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Fake Tilt-shift bằng Graduated Filter trong Lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi Amigen, 8/1/13.

Lượt xem: 29,920

1. Amigen Thành viên cấp 2

Ảnh Tilt-shift là gì chắc mọi người cũng đã biết. Chúng ta thường tạo ra ảnh Tilt-shift qua chụp bằng ống kính với lens đặc biệt. Tuy nhiên, đa số chúng ta chọn phương pháp fake vì đơn giản mà lại không tốn tiền. Về việc fake, chúng ta thường dùng Pts để làm việc này. Hôm nay, mình sẽ dùng Lightroom để fake bằng công cụ Graduated Filter. Nào chúng ta bắt đầu.
    B1: Chúng ta cần ảnh để fake. Bạn dùng ảnh nào bạn thích fake, Import vào Catalog. Ở đây mình dùng ảnh này.​
    B2: Bây giờ bạn vào Develop -> chọn công cụ Graduated Filter (phím tắt M)​
    Thiết lập thông số như hình​
    Trong Lightroom không có chức năng Blur đa dạng như Pts nên ta sẽ tạo ra độ mờ bằng cách hạ thấp hai giá trị quyết định độ chi tiết là Clarity và Sharpness.​
    B3: Kéo từ trên xuống để tạo vùng mờ cho phía trên. Bạn nên xoay nghiêng vùng mờ 1 tí cho linh hoạt ảnh.​
    Bấm M hai lần, kéo từ dưới lên đê tạo vùng mờ phía dưới. Khi đã ưng ý, bấm Done.​
    B4: Bạn có thể tăng độ mờ cho vùng mờ đã tạo bằng cách thêm vùng mờ đè lên trên. Sau đó, bạn có thể tuỳ chỉnh màu sắc cho ảnh. Ở đây, mình tăng Contrast + Vibrance và Saturation.​

B5: Kết quả sau cùng​

B6: Một số phiên bản khác​

Vậy là xong rồi đó các bạn. Rất đơn giản và dễ thực hiện. ^_^

...
    CuongGian, taaraa, Gatitos16 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Amigen thích bài viết này
  3. Kier

Kier Mới đăng kí

cái này tạo hiệu ứng góc chụp đồ chơi hay nè ..^^ vầy cần gì mua lens nhỉ ^^
  4. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

Uhm cái này phù hợp túi tiền mọi người hơn... Còn về lens thì có điều kiện + đam mê thì cứ mua về chụp thôi... Dù gì thật vẫn nhất mà ^_^
  5. TranKienPhoto

TranKienPhoto Mới đăng kí

Hay quá. Cái này giờ em mới biết này bác :)
  6. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

Giờ mình cũng mới biết :P
  7. TranKienPhoto

TranKienPhoto Mới đăng kí

Trước tới giờ hay nghịch ở lens TSE, hoặc nghịch ở instagram. Trên PC thì nghịch ở Photoscape :)))
  8. Antej Photoworks

Antej Photoworks Thành viên cấp 1

quá ảo... đẹp .. thanks bạn
  9. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Kier: Giống như đi mua giày, bạn dùng hàng Xịn chính gốc thích hơn, tốt hơn hay hàng fake thích hơn.
    Đấy là trong điều kiện tài chính có đủ.
    Đắt xắt ra miếng đấy bạn ơi. :)
  10. Đại Dương Paparazzi

Đại Dương Paparazzi Thành viên cấp 1

11. ducloc284

ducloc284 Mới đăng kí

thanks bác ...nhìn đẹp quá bác ah
  12. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Vibrance và Saturation bạn kéo hơi quá rồi màu vàng chứ ko phải màu nắng
  13. MR.RIDDLE

MR.RIDDLE Thành viên cấp 1

quá chất @_@
  14. Hà Mã Ỉn

Hà Mã Ỉn Mới đăng kí

Tks for sharing :)
  15. Quangkhai195

Quangkhai195 Thành viên cấp 1

bác cho em hỏi là làm sao để thêm mặt trời vào bằng LR ạ. em có 1 tấm ảnh biển khá đẹp. h muốn cho nó thành hoàng hôn ! mong các bác hướng dẫn
  16. Trx Time

Trx Time Thành viên cấp 2

hay nhỉ, thích lightroom nhưng chưa học được
  17. CuongGian

CuongGian Mới đăng kí

đã thử và rất ưng ý. Cám ơn bác ạ.
  18. Cám ơn bác ạ.
  19. ngocnhan912

ngocnhan912 Mới đăng kí

tuyệt nhỉ
  20. lif3vil

lif3vil Mới đăng kí