Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giá trị của Designer bây giờ bèo vậy sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luanknooc, 12/10/16.

Lượt xem: 83,936

1. luanknooc Thành viên cấp 1

12k mọi người ah. Thực sự là em quá shock khi đọc những nội dung trong mail từ một nhà tuyển dụng này.
    Mình nói ra cái này không phải để chỉ trích hay phê phán những người viết ra nội dung trong mail bên dưới. Mà mình chỉ muốn phê phán cái Công ty đã đưa ra cái yêu cầu tuyển dụng này, đưa ra cái mức giá rẻ mạt.

12k cho 1 thiết kế banner các bác. 12k cho 2 tiếng ngồi làm 1 cái banner, chưa đủ tiền điện với tiền nước uống, chứ chưa nói đến tiền chất xám. Nói có sách, mách có chứng:

Em đọc xong mà "khô héo" luôn các bác ah. Bức xúc, buồn không chịu nổi. Rồi em phang lại cho một mail luôn:

Em đi làm được 5 năm rồi, cũng làm các giá đắt rẻ khác nhau, nhưng mà cái này em bó tay. Link mình xin lỗi vì phải xóa...(_-_)

Nếu ai đang làm cho cv này hãy suy nghĩ lại, con ai chưa làm thì hãy tránh xa kẻo tốn thời gian nhe! Cảm ơn các bác.

Update thông tin đính chính từ nhà tuyển dụng, mời các bạn click vào link dưới xem:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...ay-gio-beo-vay-sao.119105/page-4#post-1110227
    (editted by Admin)

Mời các bạn tham khảo thêm bài viết "Dành cho những bạn hạ thấp công việc thiết kế, coi thường cái gọi là chất xám": http://forum.vietdesigner.net/threa...iet-ke-coi-thuong-cai-goi-la-chat-xam.119127/

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/10/16
    Buffalo, camapbiensaupy, DzungDG8 người khác thích bài viết này.
  2. bdesign

bdesign Banned

Hoan nghênh và hoàn toàn ủng hộ cách giải quyết của thày Nooc. Thày từ chối luôn như thế thật là sáng suốt. Chỉ xin góp ý với thày là, không nên viết hoa chữ Chị, chỉ nên viết thường. Thậm chí nên thay chữ chị bằng chúng mày.
  3. Huân Lâm

Huân Lâm Mới đăng kí

Có 2 trường hợp để giải thích trong đây >:D<>:D<>:D<
    __ 1 là nó chảnh nó có giả muốn nghĩ trả giá sao cũng được designer giờ đầy ra ko thằng này thì thằng khác làm^:)^^:)^^:)^
    __ 2 là nó bòn rút nếu thực sự làm cho next top model thì chi phí thiết kế chi ra cho chương trình là rất cao. <:-P<:-P<:-P<:-P
    " Nó " ở đây là nhà tuyển dụng .... mình từng như thế và mong những tin tức hoặc bài viết này lan rộng để anh em cộng đồng designer có mức thu nhập cao hơn và ổn định hơn từ freelance đến ngồi văn phòng. :(game):(game)&[]
    luanknooc thích bài viết này
  4. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

thực sự giờ designer làm việc như không công. Vì sao. Vì 1 số thành phần đi học ở 1 số trung tâm trong vòng 3 tháng. Ra đi làm cũng gán 1 cái mác là đì zái nờ và nó làm với 1 mức giá đ** thể chấp nhận được hoặc phờ ri. thì thử hỏi tại sao nó k trả giá 12k/1 banner hả bác. E tôn trọng bác Nooc, bác làm vậy là quá hợp lý.
    hydrangea, Phan Giang Hong Phuongluanknooc thích bài viết này.
  5. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Bây giờ có 2 chức danh là Cộng Tác ViênThực Tập. Khi nghe thông tin tuyển nào cần 2 chức danh đó thì hãy xem xét kỹ.

Thẳng thắn mà nói cty tuyển 2 vị trí đó xác định là cần giúp việc giá rẻ. Tự xác định luôn là chẳng có phúc lợi gì thêm.

Về lương chắc chắn không thể bằng nhân viên chính thức nếu bằng thì người ta đã tuyển bạn làm nhân viên luôn rồi.

Trong những trường hợp như vậy hãy hỏi thẳng "lương em được tính như thế nào". Vì có cả trường hợp thực tập không lương nữa. Cuối kỳ người ta trả lời rất phủ phàng "thực tập để lấy kinh nghiệm chứ cần gì lương" và cái "lấy kinh nghiệm" là tự làm cho biết chứ không phải có người cầm tay chỉ việc đâu :)). Nên hỏi rõ rồi thấy được hay không được còn biết đường tính tiếp.
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/10/16
    luanknooc thích bài viết này
  6. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

7. Huân Lâm

Huân Lâm Mới đăng kí

mà thật sự là giờ rất kinh khủng nhà tuyển dụng cần thực tập và cộng tác viên bắt làm việc như nh6an viên chích thức và cho họ mấy trăm ngàn đổ xăng ... đậu ... càng nói càng nhớ lại quá khứ đau khổ
  8. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Ông #4 nói như chửi mình =))
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  9. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

ducuong233 e có dám đâu bác. hjx bác nói oan em :(
  10. Edwin

Edwin Mới đăng kí

Cạn lời :| không biết nói gì hơn :|
  11. hopluccc

hopluccc Mới đăng kí

Bên mình thiết kế mấy cái baner nho nhỏ bèo nhất cũng trả cho CTV 100k/baner, resize các kích cỡ khác nhau 15k/hình. mà mình còn đang thấy ngại vì trả thấp
    DzungDGkenminhthien thích bài viết này.
  12. kenminhthien

kenminhthien Thành viên cấp 2

150k, 200k/mẫu tk quần áo (vẽ lại) còn chê lên chê xuống đây. Banner nhận 12k thì thớt từ chối là phải rồi. Đừng có hạ mình, SG không thiếu việc đâu. Nếu có đủ trình thì cứ deal lương, ĐỪNG E NGẠI để về sau THIỆT THÒI.
  13. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

fozalicious Tôi là người tuyển đây, bạn không làm thì ok thôi cũng không sao cả bêu rếu nhau làm gì, áo thun chủ yếu là clone thôi mẫu cực kỳ đơn giản vài dòng text và 1 hình clipart search trên gg, khoảng 10p là xong, tôi không biết bạn kiếm được trong 10p đc bao nhiêu tiền vài trăm hay vài triệu????, bêu rếu nhau thì không hay đâu.
    Trà Phạm thích bài viết này
  14. Mỹ Hoa HN

Mỹ Hoa HN Banned

fozalicious cái lò khánh dư cũng lừa em các bác à, mail của nó đây:
    lokhanhdu94@gmail.com. SĐT: SĐT: 01659.69.44.63
    Anh em mình phải tìm cách dạy cho tụi này một bài học đi anh ducuong233, vì em thấy anh rành nhất. Chứ để như vầy riết rồi nãn quá.
    fozalicious thích bài viết này
  15. thangcat

thangcat Mới đăng kí

:x Bác thớt up banner lên em tham khảo với ạ
  16. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Ủng hộ cách nói chuyện của bác.
    Thật sự khá buồn vì nhiều thành phần đi học 1-2 tháng làm đc vài thứ đã tự nhận là đì sai nờ nên chất xám mới giảm giá trầm trọng như vậy
    Anh Do thích bài viết này
  17. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

Mỹ Hoa HN tạo nick clone blame nhau à, tôi lừa bạn cái gì thế
  18. Mỹ Hoa HN

Mỹ Hoa HN Banned

fozalicious nói đúng đó, chửi vô mặt mày chứ ở đó mà bêu rếu. Khi gửi mẫu cho em nó chả nói vì thời gian cả, giao mẫu 15h hôm trước 9h sáng hôm sau em giao, nó bảo đủ rồi không nhận nữa, có tức không. 10p hả, vẽ lại toàn bộ mẫu như thế này mà 10p à. Mẹ kiếp mà chứ 10 phút à.
    Alex FergusonAnh Do thích bài viết này.
  19. KietVuong

KietVuong Mới đăng kí

"Mẫu cực kỳ đơn giản vài dòng text và 1 hình clipart search trên gg, khoảng 10p là xong" thế s bạn ko thiết kế đi? Rồi trong 10 phút bạn kiếm được nhiêu mà trả cho người ta 20k/mẫu? khanhdu1994id
    Nguyễn Hạnh1992, MissMabu, hydrangea7 người khác thích bài viết này.
  20. thaiphien1505

thaiphien1505 Mới đăng kí

Bây giờ thớt cứ đưa các thiết kế "banner" mà thớt đã đề cập ra trước đã, mặc dù biết là thấp thật, nhưng mà thử đưa lên để mọi người cùng đánh giá mức độ cần đầu tư vào 1 thiết kế trị giá 12k này là ở mức nào.
    str4wberry thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn