Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp Em Và [ TƯ VẤN] mua máy ảnh 600-650-700-6D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi PeThuBr, 13/2/14.

Lượt xem: 2,984

1. PeThuBr Thành viên cấp 2

Hiền giờ em có muốn 1 chiếc máy ảnh để đi chụp và niềm đam mê của em...! và mấy anh trong forum hướng dẫn và tư vấn cho em nhé... em nên mua loại nào để sài luôn... ạ...em thì thích dòng canon + em muốn chụp cảnh vs chụp chân dung xóa phông hiện giờ em thích 3 loại máy Canon > D650 + D700 + D60 + mấy anh phân biết giúp em...! 650 vs 700 nó khác về vấn đề gì zậy vs 60d nó khác 700d về gì ạ... vs theo em nên chọn 650D hay là 60D sài ... và tư vấn giúp em cân lens gì nhé...! cảm ơn forum rất nhiều và... chị và anh và máy chú nhiều....! lắm

Em xin hết....!

...
  2. TậpTễnh

TậpTễnh Thành viên cấp 2

vấn để là khoản đầu tư có con số bnhieu .
    Bạn thích lend fix hay là lend zoom ?????
    PeThuBr thích bài viết này
  3. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

60D mà lấy đi.:))) vs lại tùy xiền nữa
  4. oxechip

oxechip Mới đăng kí

mình đang xài con 600D, thấy hài lòng.

theo mình ngoài máy ảnh, thì mình quan tâm tới len nào phù hợp? và mình chụp ở đâu? có cần thêm đèn flash, filter , filter màu. tripod, trigger hay không?

hì hì, bà ko góp ý thêm nhé
  5. giangdang09

giangdang09 Thành viên cấp 1

Theo mình bạn nên lấy máy DSLR giá rẻ nhất có thể, sau đó dồn số tiền còn lại vào lens. Bạn thích chụp ảnh xóa phông, thì yếu tố tiền quyết của bạn là dùng lens gì, chứ không phải là dùng máy ảnh gì.
    Lời khuyên của mình là nên dùng máy ảnh giá rẻ nhất có thể, với len 50/1.8. Nếu bạn có hứng thú thì sau nên up lên lens 85/1.8, còn nếu không thì chỉ cần như vậy thôi sẽ đỡ tốn kém tiền của.
    P/S bạn chỉ thích Canon thôi à, có hứng thú gì với Nikon không?
  6. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

chủ yếu 1 lens kit vs 1 lend chụp chân dung xóa phông là được anh ...!
    Len fix:
    Ưu: - Cho hình ảnh đẹp hơn?
    Khuyết:
    - Muốn thay đổi tiêu cự thì phải thay lens --> mua nhiều len --> tốn nhiều tiền.?
    - Zoom bằng chân (có thể khắc phục bằng cách crop lại?)
    Len zoom:
    Ưu:
    - Tiện dụng hơn, ít phải thay Len
    - Zoom nhanh và chính xác, không phải lùi hoặcc đi tới.
    Khuyết: - Hình ít trong và DoF không mỏng vô cùng như Len fix?

zậy nên mua lend nào tốt anh...@@ giá vừa để chụp... cảnh chuân dung xóa phông thôi...
  7. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

Em thích chụp đám + với chụp cảnh + với xóa phông - nhiều đứa bạn kêu đi chụp ngoại cảnh đó anh...! zậy nên đùng loại em cũng khờ máy và lend lắm
  8. giangdang09

Bạn muốn chụp chân dung xóa phông thì nên dùng lens fix, chất lượng ảnh tốt, khẩu độ lớn dễ xóa phông. Khuyết điểm lớn nhất là không zoom được.
    Lens zoom thì thiết kế phức tạp, nên nhưng lens zoom khẩu lớn (nói nôm na là xóa phông tốt, tất nhiên còn phụ thuộc tiêu cự nhưng newbie thì chưa cần biết), ảnh đẹp sẽ có giá rất đắt (VD 24-70/2.8, 70-200/2.8, ...)
    Thông thường cho người mới bắt đầu, thì mình khuyên nên lấy 2 lens 50/1.8 và 18-55/3.5-56 IS, như vậy là quá đủ rồi. 50 1.8 để chụp chân dung xóa phông, 18-55 để chụp du lịch, ảnh nhóm, trong nhà, ...
    Tất nhiên 2 lens này giá rẻ, nên chất lượng ảnh không được cao như các lens đắt tiền hơn, nhưng với newbie thì như thế là đủ rồi.
    Nếu có người hiểu biết, bạn nên nhờ đi cùng để mua lens cũ,sau nếu cảm thấy muốn chơi ảnh lâu dài có lên đời bán lại sẽ không bị mất giá.
  9. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

zậy giờ em sài cái 600D + rùi em mua thêm lens mà anh nói zậy chụp được hã anh...! em cũng chưa hiễu rõ phần lens lắm...!
  10. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Đang tính tư vấn mà thấy bạn chỉ mê chụp xoá phông nên thôi. Đi ra. :byebye:
    Thấy bạn giangdang09 tư vấn ok với nhu cầu của bạn rồi còn gì.
  11. giangdang09

Combo đó là đủ chụp ảnh đẹp rồi bạn ^^
    Máy ảnh và lens tuy quan trọng nhưng quan trọng hơn là bạn phải hiểu cách sử dụng nó nữa.
    Kiến thức tiên quyết và quan trọng nhất bạn phải biết khi muốn chụp ảnh đẹp là hiểu về 3 yếu tố Khẩu độ, Độ mở ống kính và Tốc độ màn chập: trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về cái này rồi.
  12. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

dạ zậy em sài cái 600 vừa tiền rùi + mua thêm lens hã anh...! zậy
  13. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

Anh có nick facebook không cho em xin.. tư vấn em chút nha...!
  14. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

đầu tư vào cái gì cũng có cái lợi !
    trc mắt bây giờ bạn ngiện xóa phông hay thích xóa phông thì dùng lens fix
    Còn sau này chụp cao tay rồi đầu tư thêm lens
  15. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

hihi... chắc zậy quá... nên mua con 650D hay là 600 nó có khác nhàu gì ko ạ
  16. PeThuBr

PeThuBr Thành viên cấp 2

tư vấn em giữa 600d - vs 60d khác nhau điễm nào zậy em đang phân vân @@ :(
  17. TậpTễnh

TậpTễnh Thành viên cấp 2

canon 60D + ef 17-40mm f/4l usm
    hoặc 60D + 17 -55 f2.8 IS USM bộ này thì King Of Crop cmnr !

Ủng hộ diễn đàn