Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Lỗi khi sử dụng phim tắt Space cho chức năng Hand Tool trong PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Daicahuy, 3/2/13.

Lượt xem: 17,945

1. Daicahuy Boss Miền Trung

Chắc các bạn cũng quá biết về Hand Tool

Hand Tool (phím tắt: H): Cuộn tài liệu mà không cần sử dụng con trỏ chuột hay phím mũi tên. Nhấn và giữ phím Space bất cứ khi nào bạn cần sử dụng công cụ này, nhả phím Space khi không cần sử dụng đến nó nữa.

Tình hình là phần mềm PTS của mình tự dưng bị lỗi. Nhấn phím Space có xuất hiện bàn tay nhưng lại không di chuyển được bức hình. Bình thường em vẫn làm và chả bị sao...Tự dưng trưa nay đẹp trời lại không xài được.

Cài lại vẫn bị, ghét thảo CS3 ra, cài CS5 vào vẫn bị y chang...

Ai biết giúp cái...

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mình chỉ nhấn H là xài được mà , đâu có Space làm gì đâu ta :-?
    Mà bạn thử chỉnh trong Preferrence chưa .
  3. Daicahuy

Daicahuy Boss Miền Trung

Ví dụ mình đang ở trạng thái Move Tool (phím V)
    Mình thường nhấn phim Space để hiện bàn tay và kéo bức ảnh sang những vị trí ưng ý. Sau khi kéo xong sẽ thả space ra và nó tự trả về Move Tool (phim V) lại mà ko cần Nhấn H rồi nhấn V để chuyển về...

4. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

xung đột phần mềm. bạn thử đóng trình duyệt và dùng spacebar lại xem sao
    Daicahuy thích bài viết này
  5. Daicahuy

Daicahuy Boss Miền Trung

Mình cũng nghĩ là xung đột gì đó...OK xong ngày ni mà ko giải quyết được là cài lại máy tính
    Sang năm mới, cài lại máy cho mới chút... Happy New Year VDS

thank @Anh Lam and DX_Degeneration
  6. TNG

TNG Mới đăng kí

tắt Unikey chưa ? :)
  7. Daicahuy

Daicahuy Boss Miền Trung

Xài Unikey bình thường . tắt cũng thế
  8. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

bạn thử cách mình nói chưa. lỗi này có thể do xung đột với firefox, chrome hoặc các addons của chúng
  9. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Xài Adobe Photoshop Cài đăth Full hay Protable vậy ??? :">:">:">
    Thử mở & thay thế Phím tắt xem sao:
    .
  10. tuancrab

tuancrab Thành viên cấp 1

Rốt cuộc giải quyết sao giờ. Mình đang bị. Bực quá!
  11. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@tuancrab : hok phải lúc nào, cũng sẹ dịch hình dc đâu.
    1. hình ảnh phải lớn hơn cửa sổ làm việc Photoshop, (lớn trên 1600 pixel) thì mới cho Hand Tool dời hình.
    2. phải là chế độ toàn màn hình, (nhấn nút trái dưới góc) thì mới sê dịch hình dc, hoặc ít nhất cũng chỉ có Fill Screen, (thì nghĩa tiếng Anh, cũng là toàn màn hình), là move dc. còn zoom 100% hok cho move, Fix Screen cũng hok cho move.
    3. nếu hình chỉ nhỏ xíu gần = 800 px, mà zoom 100%, đã nhìn thấy hết cả hình, thì hok lớn hơn Photoshop, thì hình sẽ đúng yên, hok cho sê dịch luôn.
    4. Unikey version cũ, dưới RC2, trở xuống, hok phải Run As Admin, có khi hok cho Move nữa. mình sài cái gì cũng mới nhất, Photoshop CC mới nhất, và dùng Unikey version RC3 mới nhất, là cái gì cũng cho hết, hok sợ bị cái gì cả. bạn nên sài đồ mới mới tí ! ha ha ! :))

Bạn là thế nào, trong các loại trên kia, thì chụp màn hình len đây, sẽ biết.
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/8/14
    Hồng Sơntuancrab thích bài viết này.
  12. tuancrab

Mình khởi động lại lại được rùi. Máy chạy Mac, k dùng Unikey, hình kích thước lớn, dùng PTS CC. Đôi khi bị. Ghét thế. Thanks bạn nhé!
    tranvan.muon thích bài viết này
  13. tranvan.muon

Vậy thì nên chọn mục photoshop phủ hết cả màn hình Window, hok còn nhìn thấy ngoài kia nửa, là chắc chắn sẽ cho Move thoải mái, hok cần biết bị chuyện gì.
    từ đó, bạn sẽ cảm nhận dc, là Space bị lỗi, hay là Space vẫn tốt, bình thường. mà chỉ là do màn hình chưa cho phép move, hok có bị lỗi gì cả, bạn tự so sánh các loại màn hình làm việc, và tự cảm nhận nhé ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/8/14
  14. tuancrab

Ukm. Mình sẽ lưu tâm vấn đề đó.
  15. Happy Life

Happy Life Thành viên cấp 1

Mình cũng bị lỗi này. Sau khi làm đủ mọi cách, mình đã ghost lại win (Win 8.1 và Win 10 đều được) Sau đó dùng driver pack solution cài đặt full driver cũng như các phần mềm hệ thống.

Sau đó cài Photoshop CC 2015 thì sử dụng được như bình thường :D

Link trang Driver Pack Solution: drp.su/en/

Nó có bản 2 MB và bản 10GB. Bạn tải cái nào cũng được :D Mình khuyến khích dùng 2MB vì cập nhật mới nhất.

Ghost Win 10 Pro thì mình dùng bản này:
    phienbanmoi.com/threads/ghost-windows-10-x64-build-10240-thang-7-2015.83126/

Ghi chú: mình không biết lỗi đó là gì. Nhưng đây là cách mình làm và đã khắc phục được. Nên đừng nói mình làm dài dòng, vì mình cũng từng google và không tìm ra cách.
  16. Bụng Mỡ

Bụng Mỡ Mới đăng kí

Bạn bị xung đột với Unikey, bạn tắt unikey đi và mở lại là được
  17. Jayden394

Jayden394 Mới đăng kí

Nếu đang dùng Mac OS như mình thì 100% là do xung đột phần mềm rồi nhé, có thể là do một vài plugin của adobe khi sử dụng cờ rắc dẫn đến xung đột phần mềm. Đợt vừa rồi mình cài element 3d cho Adobe After Effect cũng gặp lỗi tương tự, xoá plugin đi là được nhé.
    Hà T Nguyễntranvan.muon thích bài viết này.
  18. Hà T Nguyễn

Hà T Nguyễn Mới đăng kí

Jayden394 bạn ơi, mình cũng dùng Mac OS và cũng bị gặp vấn đề phím tắt Handtool Spacebar. Mình chưa hiểu là xoá plugin kiểu gì, xoá plugin trong mỗi phần mềm đi hả bạn? Giúp mình với, mình đang rất ức chế vì cái tool đó hay dùng nhiều. hix
  19. tranvan.muon

@Hà T Nguyễn : Xóa Plugin, là vào Control Panel, tìm mục Uninstall, nhìn cái nào là Plugin liên quan tới trong Fillter Photoshop, hàng dưới, có cái tên đó, giống như vậy, thì xóa, là xong phim. tắc Photoshop, mới xóa bên kia nha !

Ủng hộ diễn đàn