Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,410

1. HoangTu_Ngok

HoangTu_Ngok Thành viên cấp 1

theo minh thì những câu hỏi như thế này thì ai cũng có câu trả lời riêng cho mình. mình nghĩ có 2 cái quyết định đến sự thất nghiệp hay công việc của bạn:
    1. tài năng " những người thực sự có tài thì ko sợ thất nghiệp "
    2. thời cơ, cơ hội "cái này còn tùy vào nhiều cái"
  2. Tracy.Ng28

Tracy.Ng28 Mới đăng kí

- Ngành này thay đổi từng ngày nên muốn lương cao thì ý tưởng phải tốt và linh hoạt là ok thôi :))
    - Đang khắc phục cái vextay, giờ thì thấy ko vẽ tay dc cũng la 1 trong những khó khăn :'(
  3. vumeo

vumeo Mới đăng kí

fpt arena vs arena multimedia cái nào hơn.
  4. HoangTu_Ngok

HoangTu_Ngok Thành viên cấp 1

fpt có tiếng hơn bạn à :D học phí ở đấy cũng cao, theo mình thì có 2 học viện nên học là fpt arena với vtc academy , vì đâu ra học lo cho quan trọng là bạn phải học và làm được, còn không thì học ở mấy chỗ khác cũng dc cho học phí rẻ , quan trọng là ở bạn thôi @@
  5. vumeo

vumeo Mới đăng kí

arena multimedia ko rẻ đâu bạn ak. ngang vs fpt arena. 1 kỳ gần 15 tr rồi
  6. ducbito

ducbito Thành viên cấp 1

Nói thật với các bác, em đang tham gia khóa học mỹ thuật Đa Phương tiện bên FPT đây, nhưng giờ thấy các bác nói mà em nản quá, không biết chạy đâu để kiếm việc nữa, sắp ra trường rồi, mà lo vcc. - em học chính là Nông Nghiệp - cntt đam mê đồ họa mà tự ti quá.
  7. Từ Triều Châu

Từ Triều Châu Thành viên cấp 1

Dù làm gì hay học gì đi nữa..
    Hãy làm hết sức mình với trách nhiệm,,sự kiên trì và lòng yêu nghề các bạn sẽ có được thành công trong lĩnh vực đó..và design,mình nghĩ cũng tương tự...
  8. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

muốn vô mấ trường như FPT học 1 khóa nhưng nhìn thấy cái học phí thì rùng mình
    :(
  9. vanduewe12

vanduewe12 Banned

học cái gì cũng thất nghiệp được cả. đam mê thì theo đuổi thôi.
  10. Akitochan

Akitochan Thành viên cấp 2

monster3007
    Hieuheroin123
    ducbito
    vumeo
    đam mê theo đuổi sẽ giúp bạn chạy đến đích. mình nghĩ các bạn hãy nắm bắt cơ hội, ngành này đúng là đang được tuyển dụng rất nhiều, các bạn hãy ghé trung tâm đồ họa Computer Graphic số 81/29 đường Năm châu (gần ngã 4 bảy hiền) tìm hiểu thêm nha, mình đã hoàn thành khóa PS ở đây, thấy chất lượng cũng ok và dự sẽ học thêm vài khóa về maya và họa sĩ game nữa ak
  11. Hieuheroin123

em thì không có điều kiện lắm để ra trung tâm học bác Akitochan ah
    toàn hóng workshop free đi ké với tự vọc ở nhà thôi :(
  12. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Có bạn ah . học giờ là thất nghiệp đấy :3 đừng học nữa :3
  13. Akitochan

mình đã học ở đấy và thấy học phí rẻ hơn cả 1 nửa so với mấy trung tâm khác lận ak Hieuheroin123
    iViperious Thời đại công nghệ đang phát triển thì chúng ta k phải lo học cái nì ra thất nghiệp được ah
    Hieuheroin123 thích bài viết này
  14. Hieuheroin123

tks, để em tìm hiểu thử
  15. Akitochan

uhm, mình cũng tiểu hiểu ở nhiều chỗ rồi mí chọn học ở đó ak,
  16. brutal_death

brutal_death Thành viên cấp 1

mình đang muốn chuyển sang làm thiết kế nhưng trước giờ toàn tự học , cũng hay tìm tòi thành thạo các tính năng photoshop hay illustrator , hay thiết kế các mấu nhỏ cho bạn bè hay làm tranh manip thì có xin được việc làm ổn không ?
  17. luffythongminh

luffythongminh Thành viên cấp 1

Mình mới bắt đầu học, nghe phiêu nhỉ @@
  18. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Mình trước học đại học BK HN, nói chung chả liên quan gì đến thiết kế hay đồ họa.. Trước lúc còn đi học cũng nghịc ngợm PS chút ít, sau bỏ khoảng 2 năm ko động đến. Vừa rồi về quê làm chán quá, mò lên HN ông bạn giới thiệu đi làm cho doanh nghiệp nc ngoài, thiết kế quảng cáo, tờ rơi, banner web.. gật đầu xông xáo làm bừa, sau 3 tháng thiết kế giờ mình cũng nâng tay nghề lên kha khá, phần lớn là nhờ lên 4r vietdesigner tìm hiểu và tự học. Cảm thấy có duyên với đồ họa và thiết kế, mình đang tính học thêm AI, indesign.. để nâng cao tay ngề vì giờ mình chỉ thành thạo mỗi PS.
    Lương hiện tại của mình 7t kèm bữa trưa, tháng có thưởng chút ít nữa. Mình cảm thấy khá may mắn, thế nên làm đồ họa thiết kế hay ngành ngề gì còn phụ thuộc vào cơ hội cuộc đời mang đến cho bạn nữa.
    Chúc anh em vietdesign gặp nh` may mắn khi đi xin việc
    lamborghini711, kundoha, Mr ED4 người khác thích bài viết này.
  19. brutal_death

brutal_death Thành viên cấp 1

@blaclarson : bạn thích nhỉ . mình đang làm kế toán ở cty nhà nước mà ngán lắm rồi muốn chuyển sang làm thiết kế mặc dù trình độ chỉ là hàng ngày học theo các clip ng ta hướng dẫn về photoshop hay illu trên mạng thôi . mà bị gia đình bảo là nghề này khó . bạn bè thì đứa bảo là khó xin việc mà vào vậy làm sao mà đua với bọn có kinh nghiệm được rồi cũng bị thải ra , đứa thì bảo nên đi học thêm hoặc nên chừa đường lùi để nếu không được thì cũng không bị thất nghiệp .
  20. ThanhThien

ThanhThien Thành viên cấp 1

Mình nói thiệt học gì cũng thất nghiệp đừng nghe trung tâm chém gió thu hút học viên. Nên nhớ ta học về quảng cáo và đừng tin vào quảng cáo. Những người giỏi là có đam mê nhiệt huyết lắm, có một chút máu nghệ sĩ, một chút sư phóng đãng tự do, chứ đừng thấy xu hướng, xu thế, đứng núi này trong núi nọ. Mình đi cafe với mấy ông design về phim ảnh và 2D cả 3D đều thấy chung các điểm này.

Các bạn chuẩn bị học xác định có khả năng vẽ tay ko, đừng nghe mấy trung tâm chém gió là ko vẽ tay. Xin lỗi, mảng 2D mà vẽ tay ko giỏi là thiệt thòi lớn đấy. Thằng nào đi xin việc vẽ tay càng giỏi thì càng dễ đậu vô công ty thiết kế cao cấp.

Lúc các bạn học các bạn sẽ điên đầu những cái bạn nghĩ rất đơn giản nhưng lại khó nhằn :))
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn