Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,406

1. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Soullegend Chuẩn đấy bác. Kiếm tiền dễ chắc chỉ có làm giàu bất chính :D
  2. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Soullegend Lương cứng đã 7 triệu, chưa kể phụ cấp này kia, 1 tháng mình nhận bình sách tầm 2 đến 3 cuốn phần nhiều là tạp chí và tập san nội bộ thông thường là 3 -4 triệu cho 1 lần làm trong 2 đến 3 tuần, cuối tuần thì chụp sản phẩm hoặc chụp hình tào lao, 2 đến 3 tháng mình nhận làm 1 bộ nhận diện thương hiệu và website. Full lịch trình nguyên tháng, thỉnh thoảng có đi chụp thời trang cho 1 vài thằng bạn quen quen làm thiết kế thời trang để reset
    Cuongdt86 thích bài viết này
  3. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

tớ thì ngoài lương cứng ko cày thêm vì trước bị quỵt đòi tiền mệt quá -)) với lại tính tớ phục vụ 1 thượng đế đã stress, nếu nhiều thượng đế khó ở cùng lúc dễ đập thượng đế -))
    Justin Nguyễnphankien9x thích bài viết này.
  4. phankien9x

Hay ko bằng hên tớ quen đc 1 số người Hàn và Nhật tại VN rồi 3 năm giờ là cày tập san và các tạp chí nội bộ cho họ phần nhiều là tạp chí công giáo theo tuần, làm xong cái họ trả tiền liền còn làm chụp hình thì có tiền tớ mới giao ảnh khỏi xù :v, còn làm brand hay web thì tớ có hóa đơn, hợp đồng đàng hoàng nên ko sợ mà chắc do hên từ lúc làm tới giờ mới bị xù có 3 lần mà toàn mấy lần design chưa tới 3 triệu :v
    Mấy design thích văn phòng sang chảnh còn tớ làm ngay KCN quen nhiều sếp cty nhỏ, làm thêm rất dễ 1 cuốn cataloge 2 3 triệu là thường xuyên nên cũng ko khó vấn đề là ở mình thôi
    Cuongdt86Justin Nguyễn thích bài viết này.
  5. Justin Nguyễn

Thu nhập của mình cũng tương đối ổn:
    - Lương cứng làm ở cty 15tr bận tùy lúc, đợt này đang rảnh nên lúc nào các bác cũng thấy em chém gió trên này :v, một thời gian lại thấy lặn không tăm hơi đâu hehe
    - Làm thêm ngoài mỗi tháng chăm chỉ thì đc chục củ, nếu không thì cũng 4-5tr là chuyện bình thường : Logo + quy chuẩn 6tr trở lên (tùy mặt khách) - Ít hơn đek làm: làm trò này sửa thì nhiều lại còn tốn chất xám, Brochure/ catalogue: idea 1tr + 300k - 500k/trang, bộ campaing (banner web, FB, backdrop, thiệp mời .. blah blah) 2tr5 - 3tr; chụp ảnh mẫu 3tr/ bộ; chụp ảnh event 2tr, website 15-24 (bao gồm code). Giờ em cũng trì trạc rồi, báo giá rẻ em té luôn ợ, chả ham hố nữa.
    - Ngoài ra còn khoản không thuộc thiết kế nữa :P cũng tầm 10 củ nữa
    Cuongdt86phankien9x thích bài viết này.
  6. phankien9x

Thấy chưa bác có khác gì em đâu :v
    Em đang muốn đi học thêm về 3D nên dạo này có dám làm thêm đâu, cv cũng nhàn mới tám đc ko thì làm gì có
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  7. Justin Nguyễn

Học 3D theo mảng làm VFX ấy, mình thấy thích dã man mà chưa có dũng khí để học bác ạ...
  8. incatalogue

incatalogue Banned

nghe sao mà nản zậy :D
  9. phankien9x

Học thì cứ học thôi có gì mà dũng khí vs chả dũng không?
    Phải cày kiếm tiền mua máy mới chơi đc 3d bác ạ hơi xót ruột tý, còn học thì cũng phê, em đang đi về phần vật liệu này kia cũng đc (em chuyên bên brand và in ấn 3D phối cảnh và vật liệu có chỗ đứng hơn bác ạ, nhiều khi làm POSM, hay khách kêu mockup cho tao coi chả nhẽ lại xào đi xào lại mấy file psd mockup share thì sao lấy đc tiền bác :v), còn về VFX ko chắc em có học ko phần đó về làm TVC này kia em ko có hứng lắm :v
  10. Soullegend

Tên Justin cày gì mà ghê thế, cày như thế thời gian đâu mà chơi bời, gấu ghiếc? đã vậy còn khoản không thuộc thiết kế 10tr chắc là cho thuê nhà hả? kiểu này ta phải bán thân mới đua kịp mấy tên này @@
  11. Justin Nguyễn

Uah, nhà cho thuê, cơ mà có phải job nào tôi cũng nhận đâu, thấy ngon ăn mới làm bác ạ. Thời gian cũng rảnh rang lắm . Giờ đang update CV, tính đi dạy thêm thiết kế. Người ta đi học lấy bằng, tôi đi làm mấy năm nay cũng muốn có bằng, thôi chi bằng di dạy lấy kinh nghiệm dạy học có phải sướng hơn không, vừa có miếng vừa có tiếng :v
  12. phankien9x

Em thì tuần nào em cũng phải dạy bác ơi! Dạy cháu nó tập viết :v
  13. KonZ0rA

KonZ0rA Thành viên cấp 1

chắc chắn là không ! :)
  14. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

Không có công việc nào bị thất nghiệp hết...
    Mà chỉ sợ mất việc vì làm ẩu thôi...
  15. incatalogue

incatalogue Banned

không sợ thất nghiệp đâu, nghề đang hái ra tiền đó mấy pồ ơi
  16. RickyZ

RickyZ Thành viên cấp 3

Thật ra mình thấy quan trọng nhất mà mấy bác bỏ quên hết rồi - đó là quan hệ - làm nghề này mà ko quen biết nhiều chỉ có cách phụ thuộc vào lương cứng thì đói phải rồi :(
  17. Soullegend

nghề nào ko cần quan hệ đâu, cứ quan hệ là lên vèo vèo, dù là bà bán bánh tráng trộn hay thằng bán bánh giò -))
    quan hệ do tự thân gây dựng thì khó chứ quan hệ hưởng xoáy từ gia thế và người quen thì cũng bt.

Ta thấy cái mà mọi người dễ học hơn đó chính là nghệ thuật thu phục nhân tâm, trong phạm vi khả năng chuyên môn của mình, làm sao để mà những người thuê mình luôn hài lòng và tin tưởng, cho dù họ nhìn thấy những đứa khác giỏi hơn mình nhưng họ chỉ thích mình, đó mới quan trọng.

Con người ta luôn muốn tìm cộng sự thân tín hơn là tìm 1 người giỏi hơn mình, nó có thể đem tiền về cho mình nhưng nó cũng sẽ phản mình vào 1 ngày đẹp trời. Đó là lý do tại sao những đứa giỏi hay chê bai giám đốc thẩm mỹ kém này kia thì chỉ có nước kiếm công ty khác mà thôi, vì cả 2 đều ko muốn hợp tác với nhau.
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/3/16
    phankien9xJustin Nguyễn thích bài viết này.
  18. phankien9x

Chủ yếu là quan hệ đồng nghiệp, quan hệ đồng cấp, quan hệ hợp tác hay là quan hệ gì bác cứ quan hệ quan hệ làm em rối!
    Những cha sếp tốt thì kiếm người làm được việc và hợp tác làm mọi thứ theo ý họ cần, người mà họ đã tin tưởng hay cần thì dù ko đủ trình thì sớm muộn gì họ cũng đẩy đi học này học kia để làm cho họ, còn 1 khi không thích hoặc ko muốn bạn có giỏi bao nhiêu người ta cũng chỉ cần bạn lúc họ cần xong là quẩy phát 1.
    Người ta hay nói giàu vì bạn sang vì vợ, em chưa có vợ nhưng giờ em là em thấy sẵn giàu vì bạn rồi đấy, bạn đồng nghiệp hay bạn gì cũng rứa chơi nhiệt tình họ nhớ đến mình cần cái gì cũng alo mình, nhiều khi việc làm ko hết, chán việc nghỉ ở cty này lại có giới thiệu vào cty khác :v
  19. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

s2 nói quá chất
  20. minhtrung92

minhtrung92 Thành viên cấp 1

Bên Công ty mình còn bị thiếu kiến trúc sư chỉ sợ bạn làm không được việc thôi bên công ty mình đang tuyễn KTS đồ họa viên rất nhiều bạn có thể inbox mình sẽ chia sẽ tên Công ty nhé! :)

Ủng hộ diễn đàn