Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi - Cách copy đối tượng xếp thành vòng tròn (vẽ Trống Đồng)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi anhthanh2410, 19/7/13.

Lượt xem: 76,302

1. anhthanh2410 Thành viên cấp 1

Mình muốn vẽ lại mặt của Trống Đồng dạng vector, bạn nào có thể chỉ giúp mình cách copy 1 đối tượng sau đó paste nó thành nhiêu đối tượng liên tiếp nhau hình vòng tròng được không?

Ví dụ ở đây mình muốn chỉ vẽ 1 con chim Lạc ở ngoài cùng và paste nó ra thành đủ 1 vòng tròng luôn.
    Và có cách nào xoay đối tượng 1 góc nhỏ hơn 1 độ không?

Mình cám ơn trước nhé! ;)

...
  2. Quốc Hùng

Quốc Hùng Thành viên cấp 2

Mình là mình ngồi paste từng cái rồi ngồi sắp :D
    doanri thích bài viết này
  3. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

ngồi sắp xếp thì có điên luôn.
    bạn CTRL+D thực hiện lại thao tác.
    đầu tiên vẽ 2 đường guides vào tâm hình tròn và đặt 1 con lên trên đỉnh đặt đâu cũng được (ví dụ trên đỉnh )
    Rồi bạn sử dụng tool R(Xoay) trước khi xoay cần đặt tâm xoay vào tâm đường tròn rồi xoay theo khoảng cách bạn muốn
    Rồi thực hiện nhấn CTRL+D.
    chúc thành công.:v
    thân ;)
    baobaothebatman, Eminem, anhthanh24101 người khác thích bài viết này.
  4. Quốc Hùng

Quốc Hùng Thành viên cấp 2

Ctrl là bỏ vùng chọn mà nhỉ :D
    mình thử mà k làm được bạn ơi :(
  5. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

Mình đã từng vẽ cái trống này rồi nhưng ko đủ kiên nhẫn vẽ hết.
    Ko biết anhthanh dùng corel hay ai để vẽ.
    Mình chỉ bạn cách mình vẽ trên ai nhe:
    Cái khó nhất của trống đồng là tính góc quay ví dụ con chim bạn vẽ xong bạn đếm đối tượng trên vòng đó, lấy 360 độ chia cho đối tượng sẽ ra góc quay để nhập thông số ở bước 2.
    Bước 1:
    Vẽ thanh gióng đứng (ngang cũng được cho dễ) gióng con chim vào vị trí trên hình (công cụ align).
    Bước 2:
    Chọn thanh gióng và con chim, dùng công cụ rotate (phím tắt r rồi bấm enter là nó ra cái bảng như hình). Nhập góc quay đã đo rồi bấm copy.
    Muốn copy thêm nữa thì vẫn bấm tiếp Ctrl+d.
    Sau đó mấy cái đường gióng đã hết giá trị lợi dụng, bạn xóa đi. Chúc thành công.
    vsea, luisleo29anhthanh2410 thích bài viết này.
  6. anhthanh2410

anhthanh2410 Thành viên cấp 1

lenamdung cám ơn bạn nha, mình làm đc rồi :+1: :)
  7. anhthanh2410

còn cái phần này thì vẽ sao? @@ cũng làm cách trên luôn hả mình nhìn cái gai màu xanh là thấy ớn rồi @@

8. AT D. Geni

AT D. Geni Thành viên cấp 1

Thế mới biết ngày xưa các cụ nhà mình giỏi .. ko cần Software luôn ..
    DattHee, Cư Dân Mạng, Mononoke Hime2 người khác thích bài viết này.
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Nếu làm trên PTS thì hay :v,. làm mấy hình con chim hay vòng tròn chấm chấm thành 1 chữ cái,. sau đó vẽ 1 vòng tròn và type theo vòng :v trên AI mệt vãi.
  10. anhthanh2410

Đoilơ ViệtDesigner sau 1 hôi vọc thì mình thấy cũng không lâu đâu :D xoay 1 hình, duplicate, rồi xoay theo cấp số nhân cũng nhanh lắm :D

NHƯNG CÒN MỘT VẤN ĐỀ!
    Cho mình hỏi thêm muốn quay 1 góc nhỏ hơn 1 độ thì sao?
    mỗi cái gai kia nghiêng 1 góc 0.5 độ đó, mình vẽ mỗi cái gai và xoay 1 độ rồi thì ở giữ mỗi gai vẫn còn chổ trống cho 1 gai nữa.

mình muốn xoay 0.5 độ thôi, có cách nào không?
  11. Jung_incense

Jung_incense Thành viên cấp 1

anhthanh2410 Chọn công cụ Rotate(R) rồi ấn Enter. nhập vào số độ mình muốn xoay.
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  12. vansaonguyen

vansaonguyen Thành viên cấp 1

Mình dùng corel sử dụng công cụ Blend, vẽ đối tượng , vẽ vòng tròn sau đó chọn đối tượng và cho "Blend full path" nhập số đối tượng và góc xoay là 0.5 nhớ là di chuyển tâm của đối tượng về phía tâm của mặt trống nhé
    Tường Vi 07lenamdung thích bài viết này.
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Vẽ trong Ai thì dùng công cụ Rotate (R) rồi xoay là xong :-"
  14. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Corel nhanh hơn AI trong mấy cái nì. :D
    Ann Decelenamdung thích bài viết này.
  15. vansaonguyen

vansaonguyen Thành viên cấp 1

Trong AI cũng nhanh chưa đến 30s là đã xong rồi, cách đơn giản nhất là vẽ hai chi tiết cần xoay đối xứng qua mặt trống, sau đó bấm "R" -> Enter xuất hiện hộp thoại Rotate nhập Angle: - 0.5 nhấn copy, xong bạn bấm Ctrl + D và sẽ được như ý

hatay1712, Tường Vi 07, lenamdung2 người khác thích bài viết này.
  16. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

anhthanh2410 Lệnh rotate cho nhập thông số mà, bạn nhập 0.5 độ (bấm".5" thôi nó cũng hiểu là 0.5) là quay được 0.5 độ.
    Cách của vansaonguyen nhanh. Bên AI cũng có blend mà ko rành nên ko dám chỉ, để mình làm thử luôn ^^
  17. Tường Vi 07

Tường Vi 07 Mới đăng kí

Các pr giúp em với. Em cần cho một đối tượng chạy đều trên một cung tròn, không đủ 360* thì làm cách nào. Em dùng R nhưng khi điểm đầu và điểm cuối không đúng vị trí thì lại tính lại. Độ chính xác không cao, và mất nhiều thời gian lắm.
    Ann Dece thích bài viết này
  18. Invisible Universe

Invisible Universe Thành viên cấp 3

19. Tường Vi 07

Tường Vi 07 Mới đăng kí

Không thấy Pr nào giúp :(
  20. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Ủng hộ diễn đàn