Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách tạo action resize Trasform theo pixel.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Dinh Cuong, 19/6/14.

Lượt xem: 2,373

1. Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Mình tạo action để resize cái transform về đúng 500px nhưng nó cứ hỉu theo giá trị %, vd mình có 1 tấm ảnh W: 1000px mình tạo action cho nó resize W về 500 nhưng nó hiểu ở đây là giảm xuống 50%, khi qua 1 hình khác có W:800px thì hình bị resize xuống còn 400 chứ không phải 500 như mình muốn. Có cách nào để action hiểu là mình dùng px không, cảm ơn mọi người nhiều.
    Mình dùng CS6.

...
  2. Hummingbirds

Hummingbirds Thành viên cấp 2

Theo như mình biết chỗ bạn khoanh đỏ mặc định ko nhận giá trị px chỉ nhận giá trị % thôi
    còn muốn giảm size ảnh theo px bạn dùng ctrl + alt + I nha
    nmplela thích bài viết này
  3. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

à không, chính xác là resize layer chứ không phải ảnh, cái bạn nói là cả ảnh rồi. thank bạn
  4. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

sao ko resize = crop?
    rất khó để có 1 action resize chung cho nhiều ảnh, do sẽ gặp phải rât nhiều khó khăn về tên ảnh, size ảnh...
  5. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

mình chẳng bảo giờ nghĩ giảm size dùng action cả, đúng như bác Hummingbirds nói cứ ctrl + alt + I, mình nghĩ nó cũng nhanh mà.
    và với PTS CC thì dù có tăng Resolution lên 300 hay 500 hoặc thậm chí 1000 thì size vãn dữ nguyên, không thay đổi ( rất hay với chức năng này )
  6. Dinh Cuong

À cả hai bạn đều nhầm rồi, resize bằng ctrl alt I hay crop là resize cho tất cả các layer trong 1 vùng làm việc, còn resize 1 layer bắt buộc phải dùng transform, bước transform chỉ là một bước nhỏ trong toàn bộ action chứ không phải là chỉ là action resize thôi.
  7. Hummingbirds

Hummingbirds Thành viên cấp 2

đọc cái action của bác tranvan.muon tưj nhiên lại nghĩ ra thêm cách
    - convert layer -> smart object
    - double click vào smart object > ctrl + alt + I chỉnh thông số
    - save lại rùi rasterize layer (ko thì cứ để smart object cũng chẳng sao)

:)
    tranvan.muon thích bài viết này
  8. Dinh Cuong

Để mình test phát, thank mấy bạn.
    tranvan.muon thích bài viết này
  9. Dinh Cuong

OK dùng smart object là ngon lành rồi, cách của @tranvan.muon cũng tương tự như là smart obiect. thank hai bạn
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/6/14
    Hummingbirdstranvan.muon thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn