Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Chuyển mảng thành nét

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi ngocmtc91, 22/5/14.

Lượt xem: 15,306

1. ngocmtc91

ngocmtc91 Thành viên cấp 1

thks 2 bạn hiepdesign và @debeomoon , mình sẽ làm theo cách của debeo xem :P
  2. Cá Xanh

Cá Xanh Thành viên cấp 1

Bạn xem thử cách này được không, thấy nhanh hơn tí :) :
    Chọn đối tượng cần tạo nét -> Window -> Stroke -> (trong palette Stroke) Chỉnh Weight -> Tick vào Dashed Line phía dưới -> OK.
    Sau đó bỏ fill màu đối tượng ta được kết quả.

Để cài đặt cho cái dashed line này mình lưu ý ở mục Cap (phía trên) và 6 ô thông số bên dưới. Bạn mò mẫm tí sẽ hiểu nguyên lý của các ô này.
    Trong hình của mình:
    . dash1: mình cho = 0, dash này muốn chỉ độ thể hiện sự "gạch-ngang" nhiều hay ít.
    . gap1: khoảng cách giữa các chấm.
    . các dash và gap còn lại mình không biết.

Lưu ý chút ở mục Cap (phía trên, bên dưới Weight), nó cho phép mình tùy chỉnh hình dạng của mấy cái chấm, ở đây mình chọn chấm tròn. Bạn có thể chọn chấm vuông rồi nâng dash1 từ 0 lên 10 để thấy sự khác biệt.

ngocmtc91 thích bài viết này
  3. ngocmtc91

cảm ơn Cá Xanh , mn vẫn cứ nghĩ là mình chuyển như vậy để làm hiệu ứng của đèn LED, nh k phải. Mình đang làm về text, mình cần font chữ như hình số 3, nh mình k tìm được font như vậy. Font mình tìm được thì k có dạng chấm chấm như thế nên mình mới phải cần chuyển từ số 1 sang số 2 ebrdR3J.jpg
    Cá Xanh thích bài viết này
  4. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Chà bạn chủ thớt nói ngay từ đầu là cần font nét đứt thì có phải dễ dàng hơn không. Đây nhé: http://www.fontspace.com/category/dashed. Nếu thấy vẫn chưa vừa ý thì có thể search thêm google với từ khóa dashed font
  5. ngocmtc91

cảm ơn nha :-bd
  6. mypolice

mypolice Mới đăng kí

Bạn xem cái này xong sẽ làm được ;)
  7. ngocmtc91

8. thanhloan609466

thanhloan609466 Thành viên cấp 1

thớt đã làm dc chưa.cái này mình thấy làm dễ mà.chuyển chữ thành nét hay mảng thành nét cug hết.
  9. Huong Vu

Huong Vu Mới đăng kí

Mình có 1 cách này. VD Nếu bạn muốn chuyển đường 1 hình elip thành những nét đứt thì làm như sau:
    - chọn đối tượng cần chuyển
    - Vào công cụ Brush ấy, có phần nét đứt đó, nhấp vô là ok.
    CnDesigner thích bài viết này
  10. Nam Quách

Nam Quách Mới đăng kí

ctrl+shift+O thử xem
  11. tomorrowwillcome

tomorrowwillcome Thành viên cấp 1

Có phải bạn muốn hỏi thế này ko? 9ca5kjp.jpg
    Đầu tiên bạn gõ chữ bạn cần. Sau đó nhấn Ctrl + Shift + O (Convert font thành hình), sau đó nhấn Shift + X để chuyển qua viền ( nghịch đảo màu nền và viền). Rùi bạn vào đây (hình 2) chọn vào chỗ có hình chấm gạch - - - . Và tùy chọn nét to nhỏ! Nhớ tích chọn vào chữ "Dashed Line"
    Không biết đúng ý bạn không?!!! hihi

HÌNH 2:

Ủng hộ diễn đàn