Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi-đáp] Cải tạo nhà phố thành quán cafe công nghệ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi anyway, 20/11/16.

Lượt xem: 3,471

1. anyway Mới đăng kí

Xin chào mọi người trong diễn đàn,
    Năm tới mình có plan sửa lại nhà cấp 4(dạng nhà ống) thành nhà vừa ở, vừa làm quán cafe dành cho dân CNTT có nơi startup dự án.(mình ở nhà nhận dự án làm nên kết hợp startup dự án luôn).
    Kiến trúc hiện tại nhà mình như sau:
    1. Diện tích nhà mình dàixrộng = 14.8mx3.5m
    2. Nhà hướng Tây.
    3. Tầng 1 hiện tại đang có 1 phòng khách, tiếp đến ở giữa có 1 bếp và 1 phòng ngủ sau cùng.
    4. Hiện tại đã xây nhà cấp 4 mái tôn, đủ trụ 2 tầng chắc chắn.
    Nay mình muốn sửa lại để có công năng như sau:
    1. Phòng khách tầng 1 làm nhà để xe(vì nhà trong kiệt nên để xe ở kiệt ảnh hưởng xóm làng).
    2. Nhà bếp và phòng ngủ vẫn giữ nguyên.
    3. Tầng 2(do hướng Tây nên nắng nóng vào buổi chiều) nên mình làm 1 phòng ngủ cho gia đình ở phía sau cùng.
    4. Phần trước của tầng 2 sẽ làm dạng phòng cafe nhỏ, có nơi cho dân CNTT vừa uống cafe và startup dự án.
    (dự kiến phòng chứa tối đa khoảng 15-20 người)
    (mục đích chính của mình ko phải kinh doanh quán cafe, chỉ là phục vụ cafe nếu họ cần thôi.)
    5. Nếu thiết kế được không gian ở trước có thềm nhỏ để những bạn thích hút thuốc hoặc ra đứng hít thở không khí xả stress thì quá chuẩn luôn(mình sợ chiếm diện tích làm phòng cafe hẹp quá).
    Dự kiến phòng cafe nhỏ này trang trí đơn giản nhưng khó nhất là cách bố trí bàn ngồi, cây xanh...
    (mình ko phải dân kiến trúc xây dựng nên mơ hồ về thiết kế).

Phòng ngủ dự kiến mình xây tường, còn phòng cafe thì hàn khung thép và lắp kính cường lực cho sáng sủa.
    Nhờ mọi người góp ý giúp kiến trúc tổ chức như vậy có hợp lý ko? cách dàn trí bàn ghế, trang trí cho phòng cafe như thế nào vừa đơn giản vừa tinh tế?
    Rất mong nhận được góp ý từ diễn đàn!

...
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn