Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi đáp] Lỗi auto lấy nét

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nguyễn Xuân Biên, 18/2/13.

Lượt xem: 21,837

1. Nguyễn Xuân Biên Thành viên cấp 1

Chào các bạn, xin lỗi MOD nếu bài viết mình ko đúng khu vực.
    Tình hình là mình đang bấm con D3200 Len KIT 18 55. Sau khi mua mới tầm 1 tháng về thì giờ khi chuyển qua chế độ AF nó ko còn tự động lấy nét nữa (nên giờ mình toàn để MF mà tự chỉnh). Bác nào cao nhân hướng dẫn dùm với, lí do tại sao nó lại bị thế.
    Mình tính qua mùng sẽ mang đi bảo hành thì thấy trên phiếu bảo hành nó ghi là "ko bảo hành ổ nhông, ống kính" cái này mình ko hiểu lắm nên cũng chưa dám mang đi bảo hành. Có ai chuyên môn về máy ảnh Nikon thì cho mình lời khuyên với

...
  2. ntv1306

ntv1306 Thành viên cấp 2

chắc chết AF rồi :-s
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  3. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Mình từng bị hư AF, khác cái là AF nó quay được 1 chiều thôi, đem đi sửa thì ngta nói là bị đứt dây AF, sửa mất 250k. Mình sửa ở Ngọc Camera - tpHCM :D
  4. DemiCat DA

DemiCat DA Mèo Việt Designer

Reset lại all settings chưa? Có khi mò mò gì zô đó hok chừng?
    Hoặc là có lỡ tay gạt cái A/M ở trên lense không ;))

Nếu vẫn bó tay thì mạnh dạn mang ra tiệm nha, cho người ta coi trước đã, cần thì sửa :)
  5. Nguyễn Xuân Biên

Nguyễn Xuân Biên Thành viên cấp 1

Nếu mà bị lỗi như zậy thì có thể phán là do lens ko vì mình tính ko đi sửa để cầm Mutual hết luôn để luyện tay.
    Sau này có $$$ lên lens khác luôn!
  6. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Manual chứ thím :|
    ntv1306DemiCat DA thích bài viết này.
  7. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

bắt lỗi kinh quá :))

Em cũng đang dính với ống 18-135 đây :(( cứ zoom lên >50mm là ko tự lấy nét đc nữa, quay đi quay lại 2 vòng xong chết luôn 1 điểm :((
  8. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

Do đứt cáp AF thôi, trước mình bảo hành ở LBM cái được luôn :D
  9. Nguyễn Xuân Biên

Bảo hành có mất xiền ko bạn :|
  10. khanhtoan

khanhtoan Mới đăng kí

tất nhiên rồi nếu phải thay cap bạn ah.
  11. Nguyễn Xuân Biên

Thay cap là thay ở lens hả bạn, tức là lỗi của bạn phát sinh là do ở lens phải hông :D Tại mình tính để cái lens kit này bấm manual luôn. Sau này upgrade lens lun :D
  12. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

Thay ở lens bạn à, mình tháo lens ra đưa họ 30ph sau lấy được luôn, bên LBM mình mua còn trong hạn bảo hành nên không mất tiền :D
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

kiểm tra xem. đám 4 số a ko rành. Nhưng Nikon các máy đời cao và lens hay có chiêu "1 nhà nước 2 chế độ"
    Lens: có 2 chế độ M-A. Gạt qua M thì bo có A cũng ngọng
    Bo: 2-3 chế độ (C-S-M) Gạt qua M thì lens có A cũng thua. (Hình như bọn 3200 vs 5200 ko có motor lấy nét trên bo thì ko có chế độ chỉnh M trên bo thì phải)
    Kiểm tra cả lens lẫn Bo đã chuyển qua Auto hết chưa? Tìm 1 ống AFS khác gắn lên kiểm tra thử.
    Nếu ko sao thì khả năng là con lens hi sinh và khi chết lens sẽ có 2 trường hợp:
    - Chết motor: tiền thay gần bằng tiền ống nếu ko có bảo hành (loại này dễ chết do rơi rớt hoặc, di chuyển mà ko tắt chế độ VR)
    - Chết nhông hoặc dây F: tiền thay đỡ hơn (loại này dễ chết do rơi rớt va đập hoặc vặn tay quá đà, quá bạo lực)

Ủng hộ diễn đàn