Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi kinh nghiệm xây nhà] diện tích 51m2 xây 3 tầng rưỡi

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi Justin Nguyễn, 28/3/16.

Lượt xem: 4,304

1. Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Kính chào các bác. Em năm nay 28 tuổi, chuẩn bị làm việc lớn trong đời, mà lần đầu bỡ ngỡ trong cái lĩnh vực này nên muốn hỏi tham khảo các cao nhân trong ngành.
    Em mua được miếng đất mặt tiền 4m08 sâu 12m5, định khởi công tháng 5 dương lịch năm nay, nhà em định xây 3 tầng 1 tum. Tiền thì không có nhiều nên định xây thô hết, rồi tiền đến đâu hoàn thiện đến đấy. Em đã thuê người thiết kế rồi, hiện tại đang vẽ, dự là mấy tuần nữa xong. Khổ nỗi chưa tìm được thợ để xây :( mấy đội thợ nhờ tìm hộ tin tưởng thì họ bận hết cả rồi, bây giờ em bối rối vờ lờ.
    Các bác cho em xin tí kinh nghiệm về việc chọn thợ xây, làm móng ra sao, mua nguyên vật liệu (sắt, thép, xi măng, bê tông tươi hay không tươi các thứ...) như thế nào để quản lý được mà không bị thất thoát. Rồi thì các kinh nghiệm giám sát làm sao cho nhà được chất lượng như ý.
    P/s: Khu nhà em là đất chia lô như hình bàn cờ ấy, mỗi lô đất tầm chục nhà quay đít vào nhau. Khổ nỗi nhà em xây đầu tiên trong cái lô đất này nên xây ko chuẩn sau này các nhà khác xây bên cạnh nó xé nhà em ra mất hiu hiu hiu :((
    Hóng các cao nhân trợ giúp ạ..... :((

...
  2. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Thôi xong, trong này cũng ko có ai cứu được mình ah, quả này là nát thật rồi này :(( HELPPPPPPP
  3. Bụi

Bụi Thành viên cấp 2

Đây forumn về đồ họa chủ yếu, bạn nên sang những bên như về kientrucviet, hay vè thiet ke noi that de tim hieu, ko thì thuê 1 đơn vị chịu trách nhiệm giám sát-thi công cho bn.
  4. Justin Nguyễn

Thuê cty thì đắt lắm :( tiền đã ít rồi, thuê trọn gói nó chạc phí giám sát, rồi thuế má, phí quản lý nữa vào thì e chết :((
  5. TpDelToro

TpDelToro Thành viên cấp 2

không liên quan nhưng mà bác giỏi thế, bằng tuổi bác mà em chỉ mới dành dụm được 1/40 số tiền muốn mua 1 mảnh đất giá 480tr, 100m2 :(
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  6. Justin Nguyễn

đất ở miền nam hả bác, rẻ dễ sợ ... miếng nhà em mua 1tỷ3 đc có 51 m2. Tiền các cụ cho là chủ yếu chứ em kiếm đc bao nhiêu hehe
  7. wwstorm

wwstorm Mới đăng kí

bt tươi chứ đổ tại chỗ thì tào lao lắm,nhà mình mới xây kinh nghiệm là chọn thợ uy tín hoặc nhờ bà con cô bác chỉ cho,đặc biệt phải theo sát tụi nó xem cách làm ăn thế nào,làm dở thì game over kiếm đội khác thẳng tay,1 số thợ rất láo cứ làm theo cách của nó cãi ngang em >>> biến luôn,còn vật tư thì nhắm chừng rồi đặt mua trước,mua tới đâu xài tới đó,phế liệu cũng giải quyết luôn đừng để hết CT mới tính,có 1 số lưu ý nhỏ trong thi công nhà mà nhiều quá mình k nói hết được ...thân ^^
  8. Justin Nguyễn

Cái khu nhà em xây gần làng, nên là có 1 bọn nó thầu vật tư rồi. bọn nó bán đắt vãi, không mua của chúng nó, chúng nó gây khó dễ cho thợ của mình. Nó chặn không cho xe chở vật liệu vào, rồi đánh nhau với thợ, nửa đêm ném gạch các kiểu đủ trò cơ.... ôi dã man con ngan, gạch đặc 1,300 đồng nó bán gần 2 nghìn/ viên .. :((
  9. wwstorm

wwstorm Mới đăng kí

gạch đá mình cũng tìm mòn mắt ra,thôi mua đỡ chứ sao h,đợt đó mình thiếu gạch chạy khắp mà hình như bọn nó móc nối với nhau sao ak,còn cảm thấy k thích thì từ mà xây vội gì,tại ít nguười với bạn người lạ nên bị ăn hiếp thôi ,mình xây năm rồi trước tết mà qua tết giá vật liệu hạ chóng mặt,tính ra xây qua tết có khi lại ngon hơn ,dư cả chục chai đi nhậu
  10. coids

coids Thành viên cấp 2

51m2 có 1tỷ3, rẻ dễ sợ, mình đi hỏi mảnh 42m2 nó hét 2tỷ2, lại còn chui tít vào trong ngõ :v
    150m2 mặt sàn chắc thêm 5 lít nữa :(
  11. Justin Nguyễn

Uah, khu đấy quy hoạch chia lô hết cả rồi, hạ tầng điện nước ngon lành rồi, về chỉ việc xây. Em mới thuê được 1 cty làm trọn gói cho em. Tiền xây tầm tỷ 1, chìa khóa trao tay, chỉ việc xách người về ở thôi ợ :P
  12. coids

coids Thành viên cấp 2

Kể có điều kiện mua nguyên vật liệu về thuê thợ khoán trắng thì hay hơn, tiết kiệm được kha khá, có điều mệt :D
  13. Công ty em chuyên thiết kế nhà, thiết kế nội thất, thi công nội thất với giá cực kì phải chăng chắc chắn rẻ hơn các đơn vị khác. anh chị quan tâm gửi vào mail: doankhanhan02@gmail.com

Ủng hộ diễn đàn