Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Free Transform trong Adobe Flash Professional [Newbie question]

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe Flash' được đăng bởi morningrise, 15/6/13.

Lượt xem: 5,047

1. morningrise Mới đăng kí

Chào mọi người.

Mình đang muốn học về flash. Hiện vừa mới cài Flash CS4.

Mình định vẽ 1 character bằng Shape Tools như Rectangle và Oval Tool.

Tuy nhiên, trong lúc mình thử Free Transform 1 Shape mình mới tạo thì thấy shape cũ vẫn còn, và ko bị mất đi sau khi finish transform.

Ví dụ các bước mình làm như sau:

1. Dùng Rectangle Tool để vẽ 1 hình chữ nhật.
    2. Sử dụng free transform (Q) để move nó đi 1 vị trí khác.
    3. Sau đó click outside object để finish transform.

Kết quả là bh có 2 hình chữ nhật. 1 hình ở vị trí mới và 1 hình ở vị trí ban đầu.

Không biết có ai bị giống như mình ko, mong anh chị em có kinh nghiệm giải đáp giúp mình. Chứ mình thấy transform xong mà vẫn còn hình cũ thì nhìn cái Board của mình sẽ rất rối rắm, nhất là nếu mình muốn vẽ nhân vật phức tạp và sử dụng transform nhiều.

Lần đầu tiên mình post bài, có gì chưa đúng quy định mong mọi người thông cảm.

...
  2. morningrise

morningrise Mới đăng kí

À, mình vừa hỏi bạn thì giải quyết được cái này rồi.

Bị hiện tượng này là do lúc chọn Free Transform, mình chưa bao hết object (object có border ko được bao hết) nên khi transform border của object vẫn còn.

Giải pháp là khi chọn vùng để free transform, dùng chuột bao 1 vùng lớn hơn vùng của object để đảm bảo bao đc hết cả border. Khi đó transform sẽ ko còn bị hiện tượng như vậy.

Ủng hộ diễn đàn