Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi Về Lens AF-D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 11/12/13.

Lượt xem: 5,670

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào Các Bạn !
    mình thấy người ta hay ghi là 80-200 F/2.8D
    chữ F/2.8D - chữ D này có phải là chữ D trong AF-D không vậy nếu đúng thì cho mình hỏi tiếp.
    Mình thấy người ta nói là lens này khi gắn vào body đời cũ ví dụ D40 thì không tự động lấy nét được (Auto Focus) vì D40 không có chức năng tự động lấy nét và ống kính này cũng không tự động lấy nét được, mà mình thấy cái ký hiệu AF nghĩa là Auto focus đúng không tại sao lại không Auto focus được.

...
  2. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

AF-D chỉ hỗ trợ AF cho các máy có motor lấy nét trong như D90, D7000,..
    Vì vậy D40 không AF được với lens AF-D
  3. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

AF-D là lens Auto focus (AF) NHƯNG nó chỉ AF được với những body có motor lấy nét bên trong
    AF-S là lens AF được trên mọi thân máy vì nó có sẵn motor lấy nét bên trong lens nên có thể AF ở bất kỳ body nào, kể cả những body dòng thấp không có sẵn motor lấy nét như D40, D60, D3xxx, D5xxx,...
  4. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

vậy ký hiệu AF-D và F/2.8D khác nhau
  5. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Lens bác nói là lens lấy nét tự động bằng motor nằm trong thân máy (lens ko có motor nên nếu gắn vào body ko có motor như D40 thì thành lens lấy nét tay)

Chữ D (Distance) có nghĩa là cái phần này của lens
    Mục đích: báo cho người chụp ảnh biết từ chỗ mình đứng cho tới vị trí mình lấy nét là bao xa.
    VD ở trên, đang lấy nét ở vô cực.
  6. thaobinh921

thaobinh921 Mới đăng kí

Các bác Pro cho minh hoi?
    Mình đang dùng D7000 và nikon F1.8 D,mình chụp chân dung để khẩu hơi lớn thì lấy nét không như mình muốn lắm.với lại hay nét 1 chổ nào dó của chủ thể thôi chứ không nét hết cả chủ thể ah.vậy làm sao để chủ thể được nét hết ạ?
  7. TrungDe

TrungDe Thành viên cấp 1

Wow :|
    Nếu thế này thì mình nghĩ tốt nhất là bạn nên tìm hiểu những lý thuyết cơ bản về nhiếp ảnh đi
    sau đó rồi mới nghĩ đến thiết bị sau :|

Ủng hộ diễn đàn