Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về picture style

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Lấy Lại Cảm Xúc, 11/5/13.

Lượt xem: 10,910

1. Lấy Lại Cảm Xúc Thành viên cấp 1

Em có con canon 600D chụp thì mọi người đều nói ảnh nhạt + mờ
    Em muốn hỏi về cài đặt của picture style - standard sao cho đạt màu sắc + sắc nét
    Sharpness : 7
    Contrast : 3
    Saturation : 4
    Color tone : 4
    Em muốn hỏi ý kiến mọi người xem nên để thế nào thì phù hợp vào từng hoàn cảnh ánh sáng
    Còn Máy của bác thì cài như thế nào ?
    Và phần AF mode của máy các bác để mode nào

...
  2. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Ảnh nhạt thì có thể tăng Contrast Saturation Color tone thêm 1 nấc nữa
    Mờ thì nên kiểm tra lại ống kính, tốc độ hoặc xem lại khẩu thôi
    Mình chỉ biết đến đó bạn thử kiểm tra lại xem
  3. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

+ Ảnh nét căng thì phải do bạn kiểm soát tốc khẩu trong lúc chụp, không rung tay, không lấy nét sai.
    + Tăng contrast thì ảnh sẽ rõ vùng sáng, tối nhưng đôi khi chuyển vùng hơi gắt.
    + Tăng saturation thì độ bão hòa màu sẽ tăng lên :D làm cho ảnh rực rỡ hoặc mờ nhạt bớt đi.
    + Tăng colour tone thì cộng nó lên ảnh sẽ có hơi hướng chuyển sang tông lạnh, trừ nó xuống thì ảnh sẽ chuyển sang tông ấm(cái này em nhớ mang máng là thế)
    + Ảnh bạn chụp không nên tăng sharp nhiều thế kia :) nét gắt quá cũng không hay đâu.
    + Khi chụp bạn nên chú ý đo sáng đúng nữa :D tránh một lớp halo cũng sẽ làm ảnh soft đi nhiều và màu không đẹp.

ps: Còn gì nữa không nhỉ? :D
    Hoàng PRDLấy Lại Cảm Xúc thích bài viết này.
  4. Lấy Lại Cảm Xúc

Lấy Lại Cảm Xúc Thành viên cấp 1

Dòng + cuối cùng hơi khó hiểu bạn ơi . giải thích rõ giúp mình đc k
  5. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Lấy Lại Cảm Xúc : "+ Khi chụp bạn nên chú ý đo sáng đúng nữa :D tránh một lớp halo cũng sẽ làm ảnh soft đi nhiều và màu không đẹp." Dòng này hả bạn ơi :D. Nếu bạn đo sáng sai, thừa sáng chẳng hạn ảnh của bạn sẽ bị cháy và có một lớp màu trắng làm cho mất chi tiết và mất nét trên ảnh :) Thử cái biết ngay í mà hehe. Thiếu sáng thì các vùng tối bị bệt màu, kéo lên thì bụi noise và cũng mất chi tiết.
  6. Lấy Lại Cảm Xúc

Lấy Lại Cảm Xúc Thành viên cấp 1

Đo sang là do mình chỉnh tốc or khẩu à bác .. nhìn đủ sang là ok ạ
    Jucker thích bài viết này
  7. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Đo sáng là thay đổi 3 thứ liên quan sau: tốc, khẩu, iso :D. Tùy vào chế độ đo sáng bạn thiết lập, lens bạn dùng mà các thông số này khác nhau với mỗi trường hợp. Nói chung vẫn phải nhìn vào cái biểu đồ histogram hoặc cân bằng mắt :D Xem thấy ổn chưa là ok.

Ủng hộ diễn đàn