Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn blend tone màu mùa đông tuyết rơi lạnh lẽo

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 21/12/13.

Lượt xem: 13,360

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Mùa Noel sắp đến, hẳn mọi người ai cũng khăn gói chuẩn bị thực hiện một bộ ảnh với chủ đề Giáng sinh. Ở Việt Nam chúng ta không có được cái cảm giác lạnh lẽo tuyết rơi trắng xóa vào mùa này như các nước khác, nhưng để có một bộ ảnh đúng chất mùa đông thì không có gì khó. Bài viết này Cnetvn.com sẽ hướng dẫn các bạn tạo hiệu ứng tuyết rơi, đồng thời blend màu xám xanh đặc trưng của mùa đông.

Đầu tiên các bạn download plug-in Snowflakes v1.02 để tạo hiệu ứng tuyết rơi TẠI ĐÂY.

Extract ra nào:

Accept > Next

Tiếp theo các bạn chọn đường dẫn vào folder Plug-ins của Photoshop:

Cuối cùng nhấp vào Install.

Chạy phần mềm Photoshop lên và open tấm ảnh cần chỉnh sửa. Ở đây Cnetvn sẽ dùng tấm ảnh này:

Nhấn Ctrl+J để nhân đôi lên:

Vào Image > Apply Image... và chọn như sau:

Trong một số trường hợp qua bước này, phần da sẽ bị hồng quá không tự nhiên (đối với tấm ảnh này thì không đến nỗi nào ^^) do đó chúng ta sẽ tạo layer mask và tô đen lên để che đi vùng da bị hồng đó:

Ta được như sau:

Tạo một lớp Photo Filter:

Chọn mã màu là 2b333b, Density 70%:

Ta được kết quả:

Tuy nhiên da của mẫu bị ám màu theo, do đó chúng ta dùng brush đen tô lên lớp mask để không ảnh hưởng đến màu da:

Tạo tiếp một lớp Color Balance:

Thêm một lớp Photo Filter nữa với thông số:

Ta được kết quả:

Phần blend màu đã hoàn tất, bây giờ chúng ta sẽ tạo hiệu ứng tuyết rơi cho tấm ảnh. Các bạn tạo một layer mới:

Vào Filter > VanDerLee > Snowflakes… Nhập vào các thông số theo ý thích các bạn, xong thì nhấp vào Ok để xem kết quả. Nếu chưa ưng ý các bạn có thể Undo (Ctrl+Z) và lập lại bước trên để điều chỉnh. Ở đây Cnetvn xác lập các thông số sau:

Và được kết quả:

Chọn công cụ Eraser để xóa đi những phần tuyết phủ trước mặt mẫu, để tấm ảnh trông tự nhiên hơn:

Cuối cùng làm một lớp sương mờ, các bạn thêm một lớp Solid Color, chọn màu trắng, Opacity 15%:

Chọn công cụ Elliptical Marquee Tool, Feather 250px:

Vẽ một vùng chọn như vầy:

Fill màu đen bằng cách nhấn Alt+Del (nếu màu đen là màu foreground) hoặc Ctrl+Del (nếu là màu background):

Cuối cùng ta được kết quả:

Chúc các bạn thành công nhé!

Minh Tú Chou
    Nguồn: Cnetvn.com

...
    Melody Coffee, Thinh Vuong, Runningman5 người khác thích bài viết này.
  2. kientooc

kientooc Thành viên cấp 2

Rất đẹp...
    (Nhưng có vẻ hok đúng cho lắm ấy nhỉ...)
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

4. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

tông màu đẹp, nhưng quất cái tuyết vào mà ko có tuyết dính trên cây, tường bla bla ...:-" chắc bạn ý nói ko đúng chỗ đấy
  5. minhtuchou

minhtuchou Thành viên cấp 1

Tuyết này em làm rất nhẹ rồi, ko đủ dính lên tường :)) Trên cây nhìn cũng có vài mảng trắng giống tuyết mà bác
    kientooc : ko đúng sao bác, cứ góp ý nhé
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  6. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Tự nhiên nhìn vào ảnh vừa lúc cái cục tuyết của 4rum rơi xuống, giật mình 2s tưởng ảnh có tuyết rơi :v
    Katy2309minhtuchou thích bài viết này.
  7. Ken Windy

Ken Windy Thành viên cấp 1

Ad cho em hỏi cái hiệu ứng này trong pts cs6 sử dụng làm sao ạ :((. Em download về và cài đặt xong nhưng nó không có trong Filter.~X(
  8. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

đừng lạm dụng soft wa. hiệu ứng tuyết có thể tự tạo thủ công đc = fillter noise mà
  9. huutinh

huutinh Thành viên cấp 1

em làm như trên đến bước vào plugin nó báo memory access violation ko làm dc tuyết
  10. domonlee

domonlee Mới đăng kí

hơ!!! sao em giải nén ra, xong không chạy đc nhỉ anh??? :(
  11. minhtuchou

minhtuchou Thành viên cấp 1

Hình như plug-in này ko dùng được cho CS6 các bác ạ. Em xài CS5, cài cái èo là xong mà.
    Ngoài dùng plug-ins ra còn nhiều cách khác như Filter noise, Brush (trên forum cũng có share LINK nè)
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/12/13
  12. Melody Coffee

Melody Coffee Thành viên cấp 1

Bị lỗi hình rồi thớt ơi.
  13. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Melody Coffee thích bài viết này
  14. killerqhk

killerqhk Thành viên cấp 1

Cám ơn thớt nhiều. Rất đẹp đó :D
  15. blackcatnguyen87

blackcatnguyen87 Thành viên cấp 1