Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn Sony Vegas Pro bằng Tiếng Việt ( tự làm )

Chủ đề thuộc danh mục 'Sony Vegas' được đăng bởi huytakeda, 8/8/13.

Lượt xem: 212,123

1. peDan

peDan Mới đăng kí

Tut cua huytakeda rất hay .Cho mình hỏi là thanh velocity thi dùng như thế nào vậy Huytakeda?Mình muốn là 1 frag về game ,bạn có thể chỉ cho mình cách làm 1 số hiệu ứng hình ảnh dể cho frag thêm sinh động hơn ko?

Color trong clip tren thì phải làm như thế nào mới ra đc vậy Huytakeda?
    Mình có thể tìm những tut cua svp ở dâu?
    Cám ơn Huytakeda nhiều,tut rất bổ ích cho nhửng ngừoi mới như mình
    FMP thích bài viết này
  2. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

peDan : Thật ra mình cũng có 1 thời gian làm clip game nên mình khá hiểu vấn đề của bạn, nó phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm và sự tinh tế cũng như chịu khó mày mò học hỏi ^^

Velocity trong Sony Vegas Pro để bạn có thể tùy chỉnh nhanh chậm tùy ý 1 dạng Slow Motion và Fast Motion thì nó sẽ quản lý theo dạng đường biểu đồ, trong những phần Tut của mình thì chưa hướng dẫn tới cái này nên bạn có thể chịu khó tham khảo ở các TUT khác nhé.

Phần color cũng như vậy phụ thuộc vào kinh nghiệm và sự hiểu biết của bạn kèm theo các plugin hỗ trợ chỉnh màu sắc, về cơ bản trên Sony Vegas Pro bạn có thể dùng các bộ như Newblue film Look or Newblue Film Pro, còn trên After Effect bạn có thể dùng Magic Bullet Look hoặc Magic Bullet Colorista II

Bạn có thể tìm rất nhiều TUT về SVP trên Youtube hoặc bạn có thể tham khảo thêm qua website : http://www.creativecow.net/
    FMP thích bài viết này
  3. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

4. peDan

peDan Mới đăng kí

cám ơn huytakeda nhiều,mong sẽ có những tut hay từ bạn
  5. xmates

xmates Mới đăng kí

Biên tập xong nếu muốn lưu ra file thì phải record hả các bác? E hơi gà nên muốn hỏi cho kỹ. Vì em đã thử render nhưng chỉ được 1 track, muốn làm nhiều track và nhiều hiệu ứng trên đó thì có render được ko hay phải record ạ???
  6. veutoday

veutoday Banned

Hướng dẫn chi tiết đó, e thử làm mới đc
  7. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

xmates : Render được mà bạn, lưu ý chọn vùng render như mình chẳng hạn rồi mới render

8. pirateboyoha3

pirateboyoha3 Mới đăng kí

a Huytakeda, e vừa làm xong đoạn đầu clip thấy ko có gì đặc sắc lắm, a có clip nào tự làm trên Youtube bằng Vegas Pro12 cho e tham khảo học hỏi với ạ
  9. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

pirateboyoha3 : Sony Vegas Pro dù sao đơn thuần cũng chỉ là phần mềm dựng phim và để làm 1 clip hay thì bạn cần phải kết hợp nhiều phần mềm hơn, đưa ra ý tưởng tốt hơn

Giống như bạn có 1 số nguyên liệu có sẵn và bạn nấu ăn nhưng mọi người lại chê món ăn của bạn. Cùng với số nguyên liệu đó một đầu bếp chuyên nghiệp làm thì mọi người lại tấm tắc khen. Tức là sự khác biệt ở đây là cách xào nấu nó ra sao ^^

Đây là clip mình làm đồ án, có hơi fail cái kịch bản xíu ... Ở clip này mình kết hợp khá nhiều phần mềm với nhau để làm như ( SVP, After Effect, Mocha, Adobe Illustrator)

FMPpirateboyoha3 thích bài viết này.
  10. pirateboyoha3

11. pirateboyoha3

e cũng muốn học Adobe Illustrator nhưng ko có clip tiếng Việt dạy nên hơi khó, sr e rất thích It và vẫn đang học dù hiện h e đang theo đuổi ước mơ tại Trường Xd, nên mong a các a chỉ bảo giúp đỡ ạ
  12. pirateboyoha3

như 1 món ăn, nhưng món ăn của e ít gia vị quá là SVP và Pro show God a ạ
  13. pirateboyoha3

tiện a cho e hỏi nên dùng bản Cs mấy của After Effect và Adobe Illustrator ạ?
  14. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

pirateboyoha3 :

Gộp bài viết rồi type 1 lần đi bạn @@ 4 cái comment liên tiếp kìa

Adobe Illustrator dùng để vẽ là chủ yếu nên có lẽ hơi khô khan ^^

Mình thì đang sài bản CS 5.5

After Effect thì bạn nên bắt đầu từ bản CS 4 để làm quen, nếu ko thì nhảy lên CS 5.5 như mình luôn, còn muốn tận dụng thêm 1 số tính năng thì bạn lên bản CC. Mình thì đang cài song song 2 bản After Effect CS 5.5 và CC

Adobe Illustrator hiện giờ mình sài bản CS 5
  15. pirateboyoha3

vâng, e cảm ơn anh ạ e sẽ cố gắng làm 1 clip hay,nếu được, e đăng, anh nhận xét cho e nhé )
  16. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

pirateboyoha3 : Cho dù chỉ đơn thuần là cắt ghép, nhưng nếu bạn có 1 kịch bản đủ hay thì nó cũng sẽ cuốn hút người xem thôi ^^

Chúc bạn may mắn
    pirateboyoha3 thích bài viết này
  17. xmates

xmates Mới đăng kí

Cảm ơn bác huytakeda. Bác cho em hỏi thêm chút là nếu muốn chỉnh âm thanh to nhỏ không đều nhau trên cùng một track thì làm tn ạ. Em đang có cái video phải làm gấp nhưng chỗ tiếng nhỏ chỗ tiếng to, em muốn gain cái đoạn tiếng nhỏ lên 1 chút cho đều ạ. Tks bác
  18. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

xmates : Mình hiện đang ko có tại nhà nên ko chụp hình cho bạn dc, nếu bạn muốn âm thanh trong cùng 1 đoạn nhạc lên xuống đều, thì bạn có thể tham khảo ở cuối Chapter 4 và Chapter 5 của mình

Nếu bạn chỉ muốn giảm từng đoạn thì bạn để ý cái đoạn nhạc bạn chọn nó sẽ có 1 cái nút ở giữa đoạn clip đó, kéo nó xuống là giảm được âm lượng, nếu là video or clip thì nó sẽ giảm opacity.
  19. xmates

xmates Mới đăng kí

Bạn cố gắng cho mình cái hình nhé, mình không thể giảm được chỗ cần giảm âm lượng mà nó giảm luôn âm lượng của cả track, chưa thấy cái nút đâu cả :(. Chỉ có mỗi cái nút mũi tên như trong video thì mình kéo xuống nó giảm âm lượng của cả track, ko phải đoạn mình chọn.
    Mình chỉ có 1 track âm thanh và muốn thay đổi âm lượng to nhỏ tại những vị trí mình thích trên track đó mà ko phải cắt nhỏ ra. Bạn giúp mình với!!!
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/1/14
  20. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

xmates : Thế thì bạn quản lý = Volume Envelope nhé mình có hướng dẫn hình như là ở cuối chapter 4 và chapter 5

Nút Shift + V để hiển thị Volume Envelope nhé bạn, nhưng muốn ẩn nó đi thì đừng nhấn Shift + V mà hãy nhấn CTRL + SHIFT + E nhé ( Cái nút ẩn này thì mình chưa hướng dẫn ^^ )

Ủng hộ diễn đàn