Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng nghiệp cho những người Học Thiết Kế Đồ Họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ChiViDepTrai, 5/11/13.

Lượt xem: 2,662

1. ChiViDepTrai Thành viên cấp 1

Tình hình là thế này các bác ạ
    Em năm nay là năm 3 của 1 trường Cao Đẳng ở SG chuyên nghành mạng CNTT
    Từ quê vào SG 2 năm đầu tiên chỉ biết đi làm thêm, nhậu nhẹt, chẳng chịu học hành gì...
    1 phần là không thích chuyên ngành của mình (trường chuyên về mạng)
    2 là do lười nhác và chưa biết suy nghĩ đến sau này
    Từ khi bắt đầu vào năm 3 mới bắt đầu thấy lo lắng..tìm tòi...biết đến Vietdesigner bắt đầu mới thấy có hứng thú tìm tòi
    Đầu tiên là PTS sau đó đến AI..nhưng e chỉ đang ở bước mỗi thứ biết 1 ít và bắt đầu lặp lại câu hỏi SAU NÀY MÌNH SẼ LÀM GÌ BÂY GIỜ...
    Nên em muốn xin kinh nghiệm của những bậc đàn anh đi trước
    Nói đúng hơn đây là hướng nghiệp
    Những anh hay chị nào đã đang và đã làm hay công tác về nghành nghề này thì cho em 1 lời khuyên về nghề nghiệp với ạ
    Em cảm ơn nhiều

...
    socthanhFMP thích bài viết này.
  2. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Mình cũng cùng vấn đề tương tự :
    CNTT Dại học Cần Thơ
    Chuyên ngành Kỹ Thuật Phần Mềm nhưng lại thích đồ họa, ko biết sau này làm gì nữa T_T
    ChiViDepTrai thích bài viết này
  3. diepnguyen

diepnguyen Mới đăng kí

4. Ngọn Nến Trước Gió

Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

me too CĐ ngành CNTT từ bỏ năm đầu và xác định theo design đây
    :3
  5. ngocanh1208

ngocanh1208 Mới đăng kí

Haizzz... mình cũng vẫn đang theo học đồ họa. Vốn đã mài đũng quần 4 năm bên sư phạm anh nhưng vốn thik thiết kế từ hùi cấp 3 nên đã học đồ họa sau khi tốt nghiệp 1 năm. Nhưng do học xa nhà và phải tự lo, đi làm trang trải sinh hoạt các thứ abc khiến không có nhiều thời gian cho việc học trên trường. Cũng đang lo lắng cho tương lại ;^;
  6. Tuiphuong

Tuiphuong Thành viên cấp 1

Mình cũng học CĐ CNTT, cũng mê đồ họa(cái thứ mà trường ko dạy), mình đã đi học thêm đồ họa sau khi tốt nghiệp, không có tiền để theo học đầy đủ, mình đã làm cv trái sở thích 1 năm để có thời gian tự rèn luyện và để dành đi học tiếp, đến nay mình đã học được 3 lớp và tự học ở diễn đàn, hiện giờ mình đã làm design banner, cv nhẹ nhàng và lương cũng cao hơn xíu. Tự hứu với lòng cố gắng để nâng cao tay nghề hơn nữa. Mình hy vọng là các bạn có yêu thích đồ họa thì hãy chiều theo con tim mình để ko phải tiếc nuối. Nuôi dưỡng đam mê bạn sẽ có động lực vượt qua thôi.
  7. thuynguyen183

thuynguyen183 Mới đăng kí

Chào bạn ChiViDepTrai. Nói về ngành nghề này mình có một vài chia sẻ với bạn là 1 designer thực sự rất khác với 1 người thợ lành nghề rất nhiều. Nếu bạn chỉ giỏi phần mềm thì ban sẽ ko bh trở thành 1 designer được, đó là điều mà mình khẳng định với bạn. Học đồ họa phải học bằng tất cả sự đam mê. Đồ họa sẽ cho bạn rất nhiều thứ, tiền bạc, cuộc sống sung túc,...., và quan trọng hơn cả là thỏa mãn đc khao khát cái đẹp của bạn :x.
    Vấn đề nữa là: học đồ họa sau này ra trg làm cái gì???. Lĩnh vực đồ họa thì rộng lắm nên khó có thể liệt kê hết cho bạn được nhưng mình sẽ có gắng chia sẻ hết những gì mà mình biết về nó.
    Đồ họa hiện nay được chia làm hai phân là đồ họa in ấn và đồ họa truyền thông. Đồ họa in ấn nôm na là những sáng tạo thiết kế sau cùng được in ra thành sản phẩm và tới tay người dùng. Ở đồ họa truyền thông là những sản phẩm thiết kế được sử dụng thông qua internet. Một số công việc nổi bật ở VN mà mình biết là: thiết kế logo, bao bì, bộ nhận diện thương hiệu, bộ văn phòng, poster, banner. backdrop, tờ rơi tờ gấp, thiết kế sự kiện, thiệp mời, thiết kế tạp chí.... minh họa truyện, photo manipulation,....Thiết kế giao diện Website, apps điện thoại, icon, vẽ games,....
  8. Nguyễn Lê Anh Nam

Nguyễn Lê Anh Nam Thành viên cấp 1

Bây giờ khái niệm designer ở việt nam đã được mở rộng ra rất nhiều rồi bạn à!

Designer 2D :thiết kế logo, bao bì, bộ nhận diện thương hiệu, bộ văn phòng, poster, banner. backdrop, tờ rơi tờ gấp, thiết kế sự kiện, thiệp mời, thiết kế tạp chí.... minh họa truyện, photo manipulation,....Thiết kế giao diện Website, apps điện thoại, icon, vẽ games,.... bla bla bla

Designer 3D and motion graphic: Hoạt hình 2D, TVC Clip, Visual Effects for film for truyền hình, Hoạt hình 3D, 3D game design... bla bla

Chọn lựa là ở bạn!

P/s: Mình gần đây gặp 1 trường hợp rất củ chuối khi đi xin việc. Nhà tuyển dụng người ta yêu cầu designer phải biết : 2D in ấn - 2D Xây dựng autocad - style fashion - 3D phối cảnh +Showroom - Cầm tiền chạy ra chợ mua vật liệu về tự làm Window cho cửa hàng... lương tháng 5,5 củ. Bó tay!
    ChiViDepTraisocthanh thích bài viết này.
  9. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

mình học năm 4 cntt cũng mạng ở dhct đây và đang có ý định mon men sang thiết kế đồ họa :D
  10. socthanh

socthanh Thành viên cấp 1

đúng trăn trở của mình, mình cũng đang học chuyên ngành web, DHCN TPHCM, đang năm 4, và phát hiện mình thích đồ họa từ năm 3, hiện tại mình đang làm đồ án, thực tập...để ra trường. Rất mong những người đi trước có kinh nghiệm đinh hướng cho mình và các bạn khác
    - Giờ nên làm gì? đi học khóa đào tạo gì ko? học những phần mềm nào? đọc sách nào?
    - Đi xin việc, làm freelance, cả vấn đề xin thực tập sắp tới của mình nữa?
    Cảm ơn mọi người!
  11. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

đi học cho rành rẽ đi rồi hãy nói chuyện.chưa học xong gì thì làm sao mà ngồi nghĩ tương lai

Ủng hộ diễn đàn