Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khi nào thì sử dụng pentool và lasso tool để tạo vùng chọn???

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi FreeStyleBody, 10/8/16.

Lượt xem: 4,672

1. FreeStyleBody Mới đăng kí

Mình thắc mắc không biết khi nào nên sử dụng pen tool và khi nào thì sử dụng lasso tool để tạo vùng chọn?
    Và sự khác nhau về vùng chọn của 2 công cụ? Mong mọi người chỉ giáo giùm :))

...
  2. ImDave

ImDave Mới đăng kí

Chẳng có quy tắc nào về việc phải dùng công cụ nào cho việc tạo vùng chọn cả. Ai dùng thế nào là do thói quen của từng người thôi. Cái nào đơn giản và nhanh thì sẽ được ưu tiên trước. Với bản thân mình theo thứ tự thì phải là: Quick Selection Tool > Lasso Tool > Pen Tool.
    FreeStyleBody thích bài viết này
  3. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Hãy tìm hiểu cả 2 công cụ, bạn sẽ biết bạn cần nó trong trường hợp nào. Dám cá là bạn chỉ mới nghe/nhìn thấy 2 công cụ đó mà chưa từng dùng thử :D
    tomatoleezFreeStyleBody thích bài viết này.
  4. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Còn mình hầu như mình dùng pen ! Cái nào đơn giản dùng lasso
  5. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Pen tool là công cụ vẽ để chọn, có nút (anchor) và tay nắm (handle) để điều chỉnh, rất hiệu quả và chính xác khi chọn hình khối, đường cong,...sai số ít. Pen tool sau khi chọn bạn có thể lưu thành Path để chỉnh sửa sau hoặc vùng chọn để làm việc ngay. Nhược điểm là nếu chưa quen sẽ rất chậm.
    Lasso nói chung dùng để chọn cho nhanh, sai số nhiều, tạo thành vùng chọn ngay lập tức để làm việc. Tuỳ trường hợp mà bạn dùng loại Lasso nào cho hiệu quả, nếu hình đa giác thì Polygonal Lasso cũng rất chính xác.
    Ông TiênFreeStyleBody thích bài viết này.
  6. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Khà khà. Câu này cũng thú vị đấy.
    Pen tool mình hay dùng cho những hình yêu cầu chính xác cao, tách hình nhiều chi tiết, nền phức tạp...
    Lasso tool mình hay dùng chon các đối tượng riêng biệt đơn giản, chỉ khoanh tròn là tách được ra. Polygonal lasso tách các hình khối đơn giản, Magnetic lasso thích hợp với hình đã tương phản nhiều với nền, bỏi vì nó là tự động nhận diện đường nét nên hiệu quả nhất khi đường nét rõ ràng.
    Túm lại,xét về ứng dụng, mình dùng pen cho hình phức tạp, lasso cho hình đơn giản.

Khác biệt giữa 2 công cụ thì chắc là dễ thấy. Một cái ăn ngay, chi cẩn clicks hoặc di chuột là có vùng chọn. Một cái phải tạo từng đoạn thẳng, đường cong, tỉnh chỉnh bằng tay, rồi sau đó mới tạo ra vùng chọn.
    FreeStyleBodytomatoleez thích bài viết này.
  7. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Nói thật, thì mình hok thích dùng Lasso Tool, vì mình vẽ rung tay, lấn tuyến tùm lum, cũng hok dùng Pen Tool, vì làm biến uốn từng điểm, mình chỉ chọn cái nào nhanh gọn, mình sài dưới này thoai, là :

1. đầu tiên, phải là dùng Magic Wand Tool, vì mình có cách chỉnh cho nó nghe lời mình, muốn nó viền tới chỗ nào dừng lại, là nó phải dừng lại, đúng ý mình.
    2 Quick Select, vì mình có cách làm cho nét biên rất rõ nét, nó sẽ nghe lời, hok đi lố đường biên đâu.
    3. Magnetic Select thả neo, vì mình có cách cho nó thả thật nhiều điểm.

mình lại hok thấy bạn nào thích dùng cái mả mình thích, toàn là thích đi Pen Tool, rùi lại vẽ Lasso Tool, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/8/16
    FreeStyleBodyrungtram2014 thích bài viết này.
  8. PhuPhepBG

PhuPhepBG Thành viên cấp 1

bạn thử dùng Lasso Tool tách người xem thế nào?. Lasso Tool chỉ khoanh vùng chọn nhanh. VD. dùng nó khoanh vùng da trên khuôn mặt , cánh tay. vv,điền thông số feather rồi đẩy sáng kéo tối tùy bạn. hoặc trường hợp bạn dùng magic mà vùng chọn thừa thiếu mà magic không sử lý dc thì bạn cũng dùng lasso để chọn thêm hoặc cắt bỏ. nói chung lasso chỉ dùng trong những trường hợp như vậy thôi. còn pen tool. dùng để cặt chi tiết phức tạp màu sắc giữ chủ thể và nền không rõ ràng. khi đó bạn nên dùng pen để cắt. nếu chất lượng ảnh tốt. tương phản rõ ràng thì bạn dùng magic cho nhanh
    tranvan.muonFreeStyleBody thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn