Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm đồ họa thì nên mua Asus hay Acer

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi hutiugo, 15/1/14.

Lượt xem: 14,139

1. hutiugo Thành viên cấp 1

Em vừa mới bị trộm hỏi thăm em laptop asus core i3, giờ có nhu cầu mua lại con khác vì em phải đi làm. Em làm bên đồ họa kiến trúc nên cần cấu hình hơi mạnh một chút để render. yêu cầu của e là core i5 - core i7, Ram 4G, Card rời 2G trở lên, 15.6'', 750G càng tốt. em chọn được con A550CC của asus, mà nghe sếp có vẻ khen acer. Vậy mấy bác cho e hỏi với nhu vầu của em thì nên chọn con nào, hãng nào? tầm 13tr.
    cấu hình con A550CC đây ạ:
    Bộ xử lýHãng CPUIntel
    Công nghệ CPUCore i5
    Loại CPU3337U
    Tốc độ CPU1.80 GHz
    Bộ nhớ đệm3 MB, Intel® Smart Cache
    Tốc độ tối đa2.7 GHz
    Bo mạchChipsetIntel® HM76 Express Chipset
    Tốc độ Bus1600 MHz
    Hỗ trợ RAM tối đa4 GB
    Bộ nhớDung lượng RAM4 GB
    Loại RAMDDR3 (on board)
    Tốc độ Bus1600 MHz
    Đĩa cứngLoại ổ đĩaHDD
    Dung lượng đĩa cứng750 GB
    Màn hìnhKích thước màn hình15.6 inch
    Độ phân giải (W x H)HD (1366 x 768 pixels)
    Công nghệ MHLED Blacklit
    Cảm ứngKhông
    Đồ họaChipset đồ họaNVIDIA® GeForce® GT 720M
    Bộ nhớ đồ họa2 GB
    Thiết kế cardCard rời
    Âm thanhKênh âm thanh2.0
    Công nghệSonicMaster
    Thông tin thêmMicrophone, Headphone (2 in 1)
    Đĩa quangTích hợpCó
    Loại đĩa quangDVD Super Multi Double Layer
    Tính năng mở rộng & cổng giao tiếpCổng giao tiếpLAN (RJ45), USB 2.0, USB 3.0, HDMI, VGA (D-Sub)
    Tính năng mở rộngCoolSense, Instant On, Ice Cool
    Giao tiếp mạngLAN10/100/1000 Mbps Ethernet LAN (RJ-45 connector)
    Chuẩn WiFi802.11b/g/n
    Kết nối không dây khácBluetooth
    Card ReaderĐọc thẻ nhớCó
    Khe đọc thẻ nhớSDHC, SD, SDXC
    WebcamĐộ phân giải WC1 MP
    Thông tin thêmHD webcam
    PIN/BatteryThông tin PinLithium-ion 4 cell
    Thời gian sử dụng thường3.5 giờ
    Hệ điều hành, phần mềm sẵn có/OSHĐH kèm theo máyLinux
    Phần mềm sẵn cóĐang cập nhật
    Kích thước & trọng lượngChiều dài (mm)380
    Chiều rộng (mm)251
    Chiều cao (mm)31.7
    Trọng lượng (kg)2.3

Đóng

...
  2. Mặc kệ

Mặc kệ Mới đăng kí

nếu 1 trong 2 thì asus , acer khuyên ko lên dùng , chất lượng kém thật , mình làm bên bảo hành thì toàn thấy khách phàn nàn về acer, acer được cấu hình và giá , chỉ dùng cho SV chơi aoe thôi :v
  3. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

vote cho asus nhé ;;) acer mình kỵ nhất hãng này :)
  4. Nguyễn Thiết

Nguyễn Thiết Thành viên cấp 2

2 hãng này mình đều không thích, nhưng nếu phải chọn 1 trong 2 thì là asus, acer bác mua về ngắm đấy, không làm ăn đc gì đâu, vs tầm tiền đấy thì cũng chẳng còn sự lựa chọn nào khác, nhưng nếu làm đồ họa, cần render, Premiere, After Effect thì nên nghiên cứu những con cao cấp hơn, máy mình Ram 8, i7 mà cũng chưa mượt mà. :)
  5. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Cùng cấu hình.
    Khi so Asus hay Acer với các hãng khác như Dell , HP , Lenovo Thinkpad...
    Thì chậm và trễ hơn hẳn.
  6. hutiugo

hutiugo Thành viên cấp 1

vậy ý các bác có nên xem em DELL ko?
  7. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

tầm tiền đó làm đồ họa bằng lap ko đủ đâu, nói thật đấy, mua ròi về tiếc tiền cho xem :|
    với 13tr làm 1 cái desk thì ngon hơn nhiều, sao cứ phải xài lap :|
    hutiugo thích bài viết này
  8. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

Chọn 1 trong 2 thì em khuyên bác mua asus. 13tr thì em khuyên bác mua máy bàn. nếu có sự lựa chọn khác thì bác nên nghiên cứu thêm dòng khác, cố được thì cố tiền lên mua con khác. 13tr chơi không kham nổi bác ạ 8-|
  9. hutiugo

hutiugo Thành viên cấp 1

ah, mình làm kiến trúc, chỉ dùng cad, sketchup, photoshop, 3dmax thôi, ko dùng lumion hay after nhé. Em laptop lúc trước mình dùng là core i3, chạy cũng khá ổn rồi, giờ nâng cấp lên core i5 là ok rồi, ko cần mạnh như chơi game đâu.
  10. persist.endure

persist.endure Mới đăng kí

DELL Vostro 5560 - mua hoangchi tầm 14.2, đúng yêu cầu của thớt :3
  11. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Không mua cả 2 hãng, acer cấu hình tốt nhưng buld quality dởm, còn Asus thì một số có hiện tượng máy nóng.
    Nhưng rất tiếc với giá 13tr chỉ được cái card đồ hoạ rời rởm nNvidia Geforce GT710M thôi, hoặc một số máy model cũ có card đồ hoạ GT540M/GT630M. CPU core i5 3210M. RAM vào khoảng 4GB, nên nâng lên 8GB., và hầu hết đều nằm trong phạm vi của Acer là nhiều :v, Asus có vài model.
    Nếu chọn khuyên chọn dell thay cho Asus, còn không thì bắt buộc phải chơi với Acer vì giá nó rẻ nhất.
  12. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Mình sài Asus K43e 2 năm nay. Học CNTT nên chạy các chương trình như CAD 2007, PTS CS6, Ai, De, Au, Visual Studio, SQL Sever các kiểu mà có vấn đề gì đâu nhở :|
    Đúng là chơi game nặng nó khổ thật. Nhưng giá này như thế là đủ rồi. Máy sài khá mát, pin lâu chai nhưng chỉ có cái đôi lúc đơ đơ do chạy game nặng :|
  13. backrupt

backrupt Banned

em thì em thấy acer cấu hình ngon tuy không được bền. bạn em có 3 đứa mua acer trong đó có 1 cái ngon nhất thằng bạn 24/24 chơi cf hack hiếc đủ kiểu, xem sex, download vớ va vớ vẩn nên die rồi, 2 thằng kia 1 cái cũ 1 cái mới chơi lmht suốt có sao đâu. Ông anh trong phòng làm thợ sửa máy tính bảo là asus tốt hơn nhưng acer bảo dưỡng nó thường xuyên thì cũng bền lắm. nếu làm đồ họa không và quan tâm tới máy 1 chút thì mua acer cũng được. riêng về em asus thì bền từ bé cấu hình cũng khá là cao nên sự lựa chọn em này không phải tồi. tóm lại nếu là em thì em mua con asus vì em không quan tâm tới vấn đề chăm sóc máy tính lắm, còn với bác nếu chăm sóc tốt thì nên mua acer bác ạ.
  14. Nguyễn Thiết

Nguyễn Thiết Thành viên cấp 2

Nói chung là tùy theo nhu cầu dùng và tùy theo ví phồng hay xẹp của bác nữa, chứ nói về cấu hình để mà dùng ngon thì nó vô cùng lắm, em đây dùng MD102 Ram 8 i7 (không card rời) mà cũng còn chưa thấy đã.
    Tiền nào thì của nấy thôi, 13tr mà có card đồ họa riêng thì cái card đấy chắc cũng lởm thôi. :) còn công nhận vs bác trên là không nên mua 2 hãng ấy, mình sửa nhiều máy của 2 hãng đấy òi, chán thì mồ. :)
  15. hutiugo

hutiugo Thành viên cấp 1

vậy các bác có biết ẻm nào trong khoảng giá đó mà cấu hình ổn thì giới thiệu choe tham khảo đi ạ, hãng khác cũng dc, để e xem thế nào
  16. Nguyễn Văn Linh

Nguyễn Văn Linh Thành viên cấp 2

Cày cuốc mua Dell. Đẹp, chất lượng, cấu hình cao mua vaio
  17. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

dell cứ phải gọi là trâu bò.
    mình đang dùng con Dell vostro 3550 đây
    ram 4g, hdd 500g, core i5, VGA ATI-AMD 1GB
    hồi đấy mua 15.5tr ở Avishop
    Dùng đến thời điểm này là xấp xỉ 2 năm
    máy vẫn trâu bò trong tất cả trường hợp. chầy cối và bền bỉ :D
    Hiệu năng phục vụ tốt
    Photoshop, Illustrator, after effect, autocad, 3dsmax
    Với giá 15tr thì khuyên bạn mua DELL nhé
  18. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Vô đây cứ thoải mái mà nghe tư vấn.
    AE đi trước sẽ nói cho bạn :D
    Cân nhắc cả việc nên chọn AMD hay NVIDIA nhé
    Đồ họa 2 card này khác nhau
  19. chezo

chezo Thành viên cấp 1

Mình mới lấy Asus X552C về tăng thêm con ram 8G nữa chạy mượt rồi tổng thiệt hại 14 củ :) 8 năm nay toàn dùng Asus thấy nó ổn. Acer chạy nóng kinh khủng nếu làm 3d
  20. Gatitos

Gatitos Thành viên cấp 2

Bắt buộc chọn giữa Asus với Acer thì vote Asus. Nhưng cá nhân mình khuyên thớt nên xài Dell hoặc HP. Dell thì sự lựa chọn đa dạng hơn ở tầm 15tr.

Nhu cầu của người ta là Lap mà các bác cứ tư vấn Desk hoài :))

Ủng hộ diễn đàn